Bảo hiểm y tế chi trả bao nhiêu phần trăm khi đi khám chữa bệnh?

Bảo hiểm y tế là một chính sách xã hội quan trọng của Nhà nước, người tham gia sẽ được đi khám chữa bệnh theo tuyến hoặc trái tuyến. Bảo hiểm y tế chi trả bao nhiêu phần trăm khi đi khám chữa bệnh?

Bảo hiểm y tế là một chính sách xã hội quan trọng của Nhà nước, người tham gia sẽ được đi khám chữa bệnh theo tuyến hoặc trái tuyến. Bảo hiểm y tế chi trả bao nhiêu phần trăm khi đi khám chữa bệnh?

Khám chữa bệnh BHYT đúng tuyến hưởng bao nhiêu phần trăm?

Căn cứ khoản 1 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008, được sửa đổi, bổ sung năm 2014 và Điều 14 Nghị định 146/2018, người tham gia BHYT khi đi khám, chữa bệnh đúng tuyến sẽ được quỹ BHYT thanh toán chi phí trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

– 100% chi phí khám, chữa bệnh nếu thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an. Với nhóm này, đối với những chi phí phát sinh ngoài phạm vi được hưởng mà Quỹ BHYT chi trả thì được chi trả từ nguồn kinh phí bảo hiểm y tế dành cho khám bệnh, chữa bệnh của nhóm đối tượng này; trường hợp nguồn kinh phí này không đủ thì do ngân sách nhà nước bảo đảm. Nghĩa là đối tượng này đi khám chữa bệnh đúng tuyến không phải chi trả bất cứ khoản tiền nào.

+  Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng;

+ Người thuộc hộ gia đình nghèo; người dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; người đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo;

+ Người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hằng tháng.

Ngoài ra, các đối tượng sau được thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh và không áp dụng giới hạn tỷ lệ thanh toán thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật:

+ Người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945;

+ Người hoạt động cách mạng từ ngày 01/01/1945 – khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

+ Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

+ Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;

+ Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh khi điều trị vết thương, bệnh tật tái phát;

+ Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

+ Trẻ em dưới 6 tuổi.

Chưa hết, mức hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh trong phạm vi được hưởng cũng áp dụng với trường hợp chi phí cho một lần khám bệnh, chữa bệnh thấp hơn 15% mức lương cơ sở (hiện nay lương cơ sở là 1,49 triệu đồng/tháng) và người khám bệnh, chữa bệnh tại tuyến xã, tuyến huyện;

Mức hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh cũng áp dụng khi người bệnh có thời gian tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở.

– 95% chi phí khám, chữa bệnh nếu thuộc một trong các đối tượng sau:

+ Người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

+ Người thuộc hộ gia đình cận nghèo;

– 80% chi phí khám, chữa bệnh nếu là đối tượng khác.

Khám chữa bệnh BHYT trái tuyến hưởng bao nhiêu phần trăm?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008 (được sửa đổi bổ sung năm 2014) thì nếu người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến (khám chữa bệnh trái tuyến) thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng như đúng tuyến theo tỷ lệ sau:

– Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú;

– Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 100% chi phí điều trị nội trú;

– Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Riêng trường hợp người dân tộc thiểu số và người thuộc hộ gia đình nghèo tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn; người tham gia bảo hiểm y tế đang sinh sống tại xã đảo, huyện đảo khi tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với bệnh viện tuyến huyện, điều trị nội trú đối với bệnh viện tuyến tỉnh, tuyến trung ương và có mức hưởng như đúng tuyến.

Theo quy định trên thì mức hưởng khi khám chữa BHYT trái tuyến được tính trên mức hưởng của loại thẻ BHYT theo tỷ lệ hưởng sau:

– 40% chi phí điều trị nội trú khi KCB tại bệnh viện tuyến trung ương (chẳng hạn, thuộc đối tượng hưởng BHYT đúng tuyến là 100% thì điều trị nội trú tuyến trung ương được hưởng 40%, nếu thuộc đối tượng hưởng 80% đúng tuyến thì điều trị nội trú trái tuyến ở trung ương được hưởng 32%);

– 100% chi phí điều trị nội trú (trước đó năm 2020 là 60%) trong phạm vi cả nước.

– 100% chi phí KCB tại bệnh viện tuyến huyện. 

Ngoài ra, bạn cũng cần lưu ý rằng, có đến 12 trường hợp không được hưởng BHYT gồm:

– Các chi phí khám chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con, vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật đã được ngân sách Nhà nước chi trả;

– Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng;

– Khám sức khỏe;

– Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị;

– Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ;

– Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ;

– Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 06 tuổi;

– Sử dụng chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng;

– Khám chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa;

– Khám chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác;

– Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần;

– Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Trên đây là giải đáp bảo hiểm y tế chi trả bao nhiêu phần trăm khi đi khám chữa bệnh?  Nếu có thắc mắc, hãy liên hệ trực tiếp đến tổng đài  luatphap.vn để được tư vấn kịp thời.

>> Bảo hiểm y tế dùng cho bệnh viện nào?

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

08/06/2022

08/06/2022

08/06/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Bảo hiểm y tế là một chính sách xã hội quan trọng của Nhà nước, người tham gia sẽ được đi khám chữa bệnh theo tuyến hoặc trái tuyến. Bảo hiểm y tế chi trả bao nhiêu phần trăm khi đi khám chữa bệnh?

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top