Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?

Có thẻ bảo hiểm y tế, người bệnh đi khám bệnh, chữa bệnh nhận được nhiều quyền lợi. Hiện nay, Bảo hiểm y tế (BHYT) có được khám khác tỉnh không?

Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?
Chào

Có thẻ bảo hiểm y tế, người bệnh đi khám bệnh, chữa bệnh nhận được nhiều quyền lợi. Hiện nay, Bảo hiểm y tế (BHYT) có được khám khác tỉnh không?

Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?

Chào bạn. Theo quy định tại Điều 6 Thông tư 30/2020/TT-BYT, các trường hợp khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đúng tuyến bao gồm:

– Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện khác trong cùng địa bàn tỉnh. Trường hợp trẻ em chưa có thẻ bảo hiểm y tế do chưa làm thủ tục khai sinh được sử dụng giấy chứng sinh đi khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

– Người tham gia bảo hiểm y tế được chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế theo quy định, bao gồm:

+ Được chuyển tuyến theo quy định tại khoản 3 Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP, bao gồm: cấp cứu; đang điều trị nội trú được phát hiện bệnh khác ngoài phạm vi chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; tình trạng bệnh diễn biến vượt quá khả năng chuyên môn của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh đang điều trị nội trú hoặc điều trị ngoại trú;

– Người tham gia bảo hiểm y tế có giấy tờ chứng minh đang ở tại địa phương khác trong thời gian đi công tác, làm việc lưu động, học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú và khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh cùng tuyến hoặc tương đương với cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu ghi trên thẻ bảo hiểm y tế;

– Người đã hiến bộ phận cơ thể của mình phải điều trị ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể.

Tuy nhiên, khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế 2008, sửa đổi bổ sung 2014 lại quy định, trường hợp người có thẻ bảo hiểm y tế tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán theo mức hưởng khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến với tỷ lệ như sau:

– Tại bệnh viện tuyến tỉnh: 100% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi cả nước;

– Tại bệnh viện tuyến huyện: 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

Như vậy, trường hợp của bạn dù chỉ là khám chữa bệnh trái tuyến nhưng do khám chữa bệnh tuyến huyện nên vẫn được hưởng 100% chi phí khám chữa bệnh theo mức hưởng.

Cần lưu ý gì khi khám chữa bệnh BHYT khác tỉnh?

Để thuận lợi khi đi khám chữa bệnh BHYT ở tỉnh khác, bạn cần lưu ý, mang theo và xuất trình được giấy tờ chứng minh nhân thân hợp lệ, thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị sử dụng. Riêng đối với trẻ em dưới 6 tuổi chỉ cần thẻ bảo hiểm y tế còn giá trị.

Đối với trường hợp bệnh nhân cấp cứu sẽ xuất trình giấy tờ tùy thân chứng minh nhân thân và thẻ bảo hiểm y tế trước khi ra viện.

Trường hợp chuyển tuyến điều trị, bệnh nhân phải xuất trình thẻ bảo hiểm y tế, giấy tờ tùy thân hợp lệ và giấy chuyển viện của cơ sở khám chữa bệnh chuyển tuyến.

Trong trường hợp bệnh nhân khám lại theo yêu cầu điều trị của bác sĩ, cần cung cấp giấy hẹn khám lại của cơ sở y tế khám, chữa bệnh. Mỗi giấy hẹn khám lại chỉ sử dụng cho 1 lần khám chữa bệnh.

Trên đây là giải đáp bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ.

>> Khám bảo hiểm y tế ở phòng khám tư nhân có được chi trả?

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

17/06/2022

17/06/2022

16/06/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Có thẻ bảo hiểm y tế, người bệnh đi khám bệnh, chữa bệnh nhận được nhiều quyền lợi. Hiện nay, Bảo hiểm y tế (BHYT) có được khám khác tỉnh không?

Bảo hiểm y tế có được khám khác tỉnh không?
Chào

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top