Bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn, gia hạn được không?

Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên. Vậy khi thẻ bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn có thể gia hạn không?

Bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn có gia hạn được không?
Điểm b Kh

Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên. Vậy khi thẻ bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn có thể gia hạn không?

Bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn có gia hạn được không?

Điểm b Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định, thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp.

– Đối với học sinh, sinh viên năm cuối của khóa học, thẻ BHYT sẽ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.

Bạn là sinh viên năm cuối thì thẻ BHYT hết hạn sau ngày cuối cùng mà bạn kết thúc khóa học. Vì vậy, bạn không còn là đối tượng sinh viên được gia hạn thẻ BHYT tại trường học nữa. Nếu ra trường chưa xin được việc làm bạn có thể tham gia BHYT hộ gia đình để khám, chữa bệnh.

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình là những người có tên trong sổ hộ khẩu, có tên trong sổ tạm trú trừ những người thuộc đối tượng:

– Nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng

– Nhóm do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng

– Nhóm do ngân sách nhà nước đóng

– Nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng

– Nhóm do người sử dụng lao động đóng

Cũng theo khoản 8 Điều 13 Nghị định 146, điểm c khoản 3 Điều 16 của Luật bảo hiểm y tế, nếu tham gia liên tục, thời gian gián đoạn không quá 3 tháng thì thẻ BHYT hộ gia đình có giá trị sử dụng từ ngày đóng tiền. Tuy nhiên, nếu thời gian tham gia gián đoạn từ 3 tháng trở lên thì sau 30 ngày kể từ ngày đóng tiền thẻ BHYT mới có giá trị sử dụng

Lưu ý: Theo quy định tại khoản 5 Điều 12 Nghị định số 146/2018 thì:

“….Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước. Người tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục là người có thời gian tham gia BHYT gián đoạn không quá 03 tháng”.

Do đó, để đảm bảo quyền lợi BHYT 5 năm liên tục bạn không được để thời gian tham gia BHYT bị gián đoạn quá 3 tháng.

Gia hạn bảo hiểm y tế bao nhiêu tiền?

Mức đóng BHYT hộ gia đình mỗi tháng được quy định như sau:

– Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở

– Người thứ 2, 3, 4 đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất;

– Từ người thứ 5 trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất

(theo điểm e, khoản 1, điều 7 Nghị định 146/2018)

Năm 2022, mức lương cơ sở áp dụng vẫn là 1,49 triệu đồng/tháng.

Do đó, mức đóng BHYT hộ gia đình năm 2022 cụ thể theo từng thành viên là:

Người thứ 1 có mức đóng 67.050 đồng/tháng

Người thứ 2 có mức đóng  46.935 đồng/tháng

Người thứ 3 có mức đóng 40.230 đồng/tháng

Người thứ 4 có mức đóng 33.525 đồng/tháng

Từ người thứ 5 trở đi mức đóng là 26.820 đồng/tháng.

Bạn có thể tham khảo quy trình tham gia BHYT hộ gia đình như sau:

Đầu tiên, bạn cần kê khai đầy đủ thông tin vào Tờ khai tham gia BHYT (mẫu TK1-TS)

Nhận mẫu Danh sách hộ gia đình tham gia BHYT – mẫu DK01 từ trưởng thôn, xóm, khu phố, ấp, bản và kê khai toàn bộ thành viên trong hộ gia đình.

Sau đó, bạn tiến hành hồ sơ cho cơ quan BHXH nơi cư trú hoặc đại lý thu cùng các giấy tờ:

1. Bản sao Sổ hộ khẩu/Sổ tạm trú của bản thân

2. Bản chính hoặc có thể là bản chụp thẻ BHYT của các thành viên khác trong Sổ hộ khẩu/Sổ tạm trú đã có thẻ để xác định giảm trừ mức đóng.

Bước tiếp theo là đóng tiền tham gia BHYT theo đúng quy định và nhận giấy hẹn trả kết quả.

Cuối cùng, căn cứ thời gian trên giấy hẹn bạn đến đại lý thu BHXH hoặc cơ quan BHXH nơi đã nộp hồ sơ để nhận thẻ BHYT.

Trên đây là giải đáp về vấn đề bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn. Xác định thế nào? Nếu có thắc mắc, hãy liên hệ trực tiếp đến tổng đài  luatphap.vn để được tư vấn kịp thời.

>> Tham gia bảo hiểm y tế sau khi nghỉ việc thế nào?



Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

06/06/2022

06/06/2022

06/06/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên. Vậy khi thẻ bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn có thể gia hạn không?

Bảo hiểm y tế sinh viên hết hạn có gia hạn được không?
Điểm b Kh

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top