Bố đã xóa án tích, con có được thi trường quân đội không?

Tiêu chuẩn thi vào các trường đại học, học viện ngành công an, quân đội luôn nghiêm ngặt hơn so với các khối ngành khác. Trong trường hợp bố bị án treo đã được xóa án tích liệu thí sinh có được khi vào trường quân đội?

Chào b

Tiêu chuẩn thi vào các trường đại học, học viện ngành công an, quân đội luôn nghiêm ngặt hơn so với các khối ngành khác. Trong trường hợp bố bị án treo đã được xóa án tích liệu thí sinh có được khi vào trường quân đội?

Chào bạn, thực tế thì điều kiện tiêu chuẩn dự thi vào các trường công an, quân đội chặt chẽ và khắt khe hơn so với những ngành học. Để biết trường hợp của bạn, bố được hưởng án treo và đã được xóa án tích bạn có được thi trường quân đội không cùng tìm hiểu nội dung chúng tôi đưa sau đây.

Điều kiện tuyển sinh vào các trường quân đội

Theo 2 Điều 14 Thông tư 17/2016/TT-BQP điều kiện tuyển sinh vào khối trường quân đội được quy định cụ thể như sau:

Về chính trị, đạo đức

a) Phẩm chất đạo đức tốt, là đoàn viên Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh, lý lịch chính trị gia đình và bản thân phải rõ ràng, đủ điều kiện để kết nạp vào Đảng Cộng sản Việt Nam, không vi phạm quy định tại Điều 2 Quy định số 57-QĐ/TW ngày 03 tháng 5 năm 2007 của Ban Chấp hành Trung ương Đảng quy định một số vấn đề về bảo vệ chính trị nội bộ Đảng;

b) Quân nhân phải được cấp có thẩm quyền đánh giá hoàn thành tốt nhiệm vụ trong thời gian phục vụ tại ngũ;

c) Trên cơ thể không có hình xăm mang tính kinh dị, kỳ quái, kích động, bạo lực gây phản cảm.

Tại Điều 15 Thông tư này quy định tiêu chuẩn về văn hóa, độ tuổi, được sửa đổi bổ sung bởi Thông tư 24/2018/TT-BQP, cụ thể:

Về trình độ văn hóa

– Tính đến thời điểm xét tuyển, đã tốt nghiệp trung học phổ thông (theo hình thức giáo dục chính quy hoặc giáo dục thường xuyên) hoặc đã tốt nghiệp trung cấp chuyên nghiệp, trung cấp nghề 

– Trường hợp thí sinh tốt nghiệp trung cấp nhưng chưa có bằng tốt nghiệp trung học phổ thông phải học và được công nhận hoàn thành các môn văn hóa trong chương trình giáo dục trung học phổ thông theo quy định của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Độ tuổi, tính đến năm dự tuyển

a) Thanh niên ngoài Quân đội từ 17 đến 21 tuổi;

b) “b) Quân nhân tại ngũ hoặc đã xuất ngũ và công dân hoàn thành nghĩa vụ tham gia công an nhân dân từ 18 đến 23 tuổi”.

Điều 16 Thông tư 17/2016/TT-BQP quy định tiêu chuẩn về sức khỏe được sửa đổi bởi Thông tư 42/2017/TT-BQP

1. Tuyển chọn thí sinh (cả nam và nữ) đạt Điểm 1 và Điểm 2 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP về khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự các chỉ tiêu: Nội khoa, tâm thần kinh, ngoại khoa, da liễu, mắt (trừ tật khúc xạ cận thị có quy định riêng), tai – mũi – họng, răng – hàm – mặt, vòng ngực.

Ngoài ra, thí sinh cần đáp ứng tiêu chuẩn quy định riêng đối với các trường đào tạo sĩ quan chỉ huy, chính trị, hậu cần; các trường đào tạo sĩ quan chuyên môn kỹ thuật…



Tiêu chuẩn về đạo đức, chính trị tại các trường quân đội rất nghiêm ngặt. (Ảnh minh họa)

 



Bố đã xóa an tích con có được thi trường quân đội?

Căn cứ nội dung trên có thể thấy, nếu có bố, mẹ từng đi tù là người không đáp ứng được tiêu chuẩn về lý lịch chính trị gia trình nếu bố, mẹ chưa được xóa án tích.

Xét trong trường hợp của bạn: bố của bạn đã từng phạm tội nhưng được hưởng án treo đồng thời đã được xóa án tích, và hành vi phạm tội của bố bạn không thuộc các trường hợp phạm tội liên quan đến an ninh quốc gia, chống phá chính quyền, tội phạm chiến tranh… có thể sẽ không ảnh hưởng đến việc thi vào trường quân đội của bạn.



Bởi theo Điều 69 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi, bổ sung 2017, người bị kết án được xóa án tích trong các trường hợp: Đương nhiên được xóa án tích, xóa án tích theo quyết định của Tòa án, xóa án tích trong trường hợp đặc biệt thì người được xóa án tích coi như chưa bị kết án.

Tuy nhiên, do trong nội bộ ngành Công an, Quân đội có những văn bản mang đặc thù ngành, lưu hành nội bộ không công khai, thuộc cơ chế ngành. Để tìm hiểu cụ thể hơn các điều kiện tuyển sinh vào ngành quân đội, bạn liên hệ trực tiếp tới Ban tuyển sinh quân sự cấp huyện, nơi bạn đang cư trú hoặc tốt nhất là liên hệ trực tiếp tới trường nơi bạn muốn đăng ký dự thi để biết trong trường hợp của mình có đủ kiện kiện để tuyển sinh vào trường đó hay không?

Vừa rồi là những thông tin liên quan đến vấn đề bố đã xóa án tích con có được thi trường quân đội không?. Nếu còn băn khoăn, bạn đọc thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  luatphap.vn để được các chuyên gia pháp lý hỗ trợ.

Có thể bạn quan tâm

29/12/2021

29/12/2021

29/12/2021

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Tiêu chuẩn thi vào các trường đại học, học viện ngành công an, quân đội luôn nghiêm ngặt hơn so với các khối ngành khác. Trong trường hợp bố bị án treo đã được xóa án tích liệu thí sinh có được khi vào trường quân đội?

Chào b

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top