Căn cước công dân bao nhiêu tuổi làm? Lớp 8 làm CCCD được chưa?

Căn cước công dân (CCCD) là loại giấy tờ tùy thân được sử dụng rộng rãi của công dân Việt Nam không chỉ trong việc chứng minh nhân thân mà còn trong các giao dịch, thủ tục hành chính. Vậy bao nhiêu tuổi thì được làm CCCD?

Căn cước công dân (CCCD) là loại giấy tờ tùy thân được sử dụng rộng rãi của công dân Việt Nam không chỉ trong việc chứng minh nhân thân mà còn trong các giao dịch, thủ tục hành chính. Vậy bao nhiêu tuổi thì được làm CCCD?

Căn cước công dân bao nhiêu tuổi làm?

Chào bạn, theo Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 quy định về tuổi làm Căn cước công dân như sau:

“Điều 19. Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân

1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân.

2. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân”

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy, công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi thì được cấp thẻ Căn cước công dân. Số thẻ Căn cước công dân là số định danh cá nhân của công dân.

Căn cước công dân mặt trước mặt sau có thông tin gì?

HieuLuat xin thông tin đến bạn như sau:

Theo Điều 3 Thông tư 06/2021/TT-BCA, quy định thì nội dung của mặt trước, mặt sau CCCD gồm:


Mặt trước thẻ CCCD gồm các thông tin:

– Bên trái, từ trên xuống: Hình Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, đường kính 12 mm; Ảnh của người được cấp thẻ CCCD cỡ 20×30 mm; Có giá trị đến/Date of expiry (thời hạn sử dụng CCCD)

Bên phải, từ trên xuống: CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM; Độc lập – Tự do – Hạnh phúc; SOCIALIST REPUBLIC OF VIET NAM; Independence – Freedom – Happiness; dòng chữ CĂN CƯỚC CÔNG DÂN/Citizen Identity Card; Biểu tượng chíp; mã QR; Số/No; Họ và tên/Full name; Ngày sinh/Date of birth; Giới tính/Sex; Quốc tịch/Nationality; Quê quán/Place of origin; Nơi thường trú/Place of residence.

Mặt sau thẻ CCCD gồm các thông tin:

– Bên trái, từ trên xuống gồm:

Bên phải, từ trên xuống gồm hai ô:

Chip điện tử dùng để lưu trữ thông tin cơ bản của công dân.

3 mốc tuổi làm căn cước công dân theo quy định

Thông tin đến bạn như sau:

Theo quy định tại Điều 21 Luật Căn cước công dân 2014 thì thẻ CCCD phải được đổi khi công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và khi đủ 60 tuổi.


Điều luật này cũng quy định thẻ CCCD được cấp, đổi, cấp lại trong thời hạn 2 năm trước tuổi quy định nêu trên này thì vẫn có giá trị sử dụng đến tuổi đổi thẻ tiếp theo.

Ví dụ: Theo quy định năm đủ 25 tuổi, bạn phải đổi thẻ CCCD, tuy nhiên năm 24 tuổi, bạn làm mất thẻ CCCD và đã làm thủ tục cấp lại thẻ CCCD mới. Như vậy, đến năm 25 tuổi, bạn không cần thực hiện đổi CCCD thêm một lần nữa mà được sử dụng đến mốc 40 tuổi mới phải đổi tiếp.

Nếu công dân đổi CCCD gắn chip khi đủ 60 tuổi, thời hạn sử dụng thẻ của họ là suốt đời, sử dụng đến khi mất mà không cần phải thực hiện thủ tục đổi thẻ thêm bất cứ lần nào trừ trường hợp thẻ CCCD bị mất, hay bị hư hỏng…

Do vậy, những ai làm CCCD gắn chip khi đủ 58 tuổi cũng được sử dụng thẻ đến khi mất, không cần phải đi đổi thẻ ở mốc đủ 60 tuổi.

Lớp 8 làm căn cước công dân được không?

Trước đây, theo Điều 3 Nghị định 05/1999/NĐ-CP thì Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đang cư trú trên lãnh thổ Việt Nam có nghĩa vụ đến cơ quan công an nơi đăng ký hộ khẩu thường trú làm thủ tục cấp Chứng minh nhân dân theo quy định của Nghị định này.

Còn hiện nay, CMND không còn được cấp nữa mà công dân đủ 14 tuổi sẽ chuyển sang làm CCCD gắn chip như theo quy định tại Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014.

Con bạn sinh ngày 8/11/2009 tính đến thời điểm, 08/11/2023 mới đủ 14 tuổi con bạn mới đủ tuổi để thực hiện thủ tục làm Căn cước công dân gắn chip.

Đến thời điểm này, con bạn có thể đến cơ quan công an nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân. để làm thủ tục cấp CCCD gắn chip.

Trên đây là thông tin về vấn đề căn cước công dân bao nhiêu tuổi làm, trong trường hợp còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ.






Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

26/10/2022

25/10/2022

25/10/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Căn cước công dân (CCCD) là loại giấy tờ tùy thân được sử dụng rộng rãi của công dân Việt Nam không chỉ trong việc chứng minh nhân thân mà còn trong các giao dịch, thủ tục hành chính. Vậy bao nhiêu tuổi thì được làm CCCD?

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top