Cha mẹ chở thêm hai con trên xe máy có bị phạt không?

Theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người trên xe, trừ một số trường hợp đặc biệt. Vậy nếu cha mẹ chở hai con trên cùng một xe máy thì có bị phạt không?

Theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người trên xe, trừ một số trường hợp đặc biệt. Vậy nếu cha mẹ chở hai con trên cùng một xe máy thì có bị phạt không?

Chào bạn, thực tế chúng ta vẫn thấy nhiều người chở theo 1 đến 2 con trên cùng một chiếc xe (xe máy có tổng 3-4 người). Tuy nhiên, để biết hành vi cha mẹ đi xe máy chở thêm hai con có bị xử phạt không mời bạn tham khảo nội dung chúng tôi nêu dưới đây:

Cha mẹ chở thêm hai con trên xe máy có bị phạt?

Các phương tiện khi tham gia giao thông, cần chấp hành quy định về số người được chở tối đa trên xe để đảm bảo cho người ngồi trên xe cũng như các phương tiện lưu thông khác. Quy định về số người tối đa được chở trên một xe máy thế nào?

Tại Điều 30 Luật Giao thông đường bộ quy định người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp được chở tối đa hai người dưới đây:

(1) Chở người bệnh đi cấp cứu;

(2) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

(3) Trẻ em dưới 14 tuổi.

Như vậy, căn cứ theo quy định trên có thể thấy về nguyên tắc nếu người điều khiển xe chở theo 2 người nhưng có một hoặc cả hai người đều dưới 14 tuổi sẽ không bị phạt.

Tuy nhiên, nếu trên xe chở theo 3 người trở lên (tổng là 4 người trở lên, tính cả người điều khiển xe) như trường hợp cha mẹ chở theo 2 con… thì sẽ bị phạt vì lỗi chở quá số người quy định, không phân biệt độ tuổi của người thứ 4 ngồi trên xe là bao nhiêu.

Mức phạt đi xe máy chở 3 người là bao nhiêu?

Về hình thức xử phạt đối với xe máy chở 03 người trên xe pháp luật quy định như sau:

– Xử phạt vi phạm hành chính

Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

3. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);

b) Chở theo từ 03 người trở lên trên xe;

Như vậy, hành vi chở ba khi đi xe máy sẽ bị phạt tiền từ 400 – 600 nghìn đồng.

– Hình phạt bổ sung

Hành vi chở 03 người trở lên trên xe còn bị áp dụng hình phạt bổ sung theo quy định tại điểm b, khoản 10 của Điều 6.Cụ thể:

10. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm e, điểm i khoản 3; điểm đ, điểm e, điểm g, điểm h khoản 4; khoản 5 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

Như vậy, ngoài bị phạt tiền thì với hành vi chở từ 03 trở lên xe bạn còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng.

Trên đây là giải đáp về vấn đề cha mẹ chở thêm hai con trên xe máy có bị phạt? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ

Tham vấn bởi: Luật sư Lê Ngọc Khánh

Công ty TNHH luật TGS – Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://tgslaw.vn/

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

25/10/2022

25/10/2022

24/10/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Theo quy định tại Luật Giao thông đường bộ, người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người trên xe, trừ một số trường hợp đặc biệt. Vậy nếu cha mẹ chở hai con trên cùng một xe máy thì có bị phạt không?

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top