Cha mẹ tặng cho đất, có cần các con đồng ý?

Việc cha, mẹ tặng cho tài sản các con không đồng đều có thể dẫn đến nhiều hệ lụy như mất tình cảm gia đình. Dẫu biết thế, nhưng vấn đề tranh chấp tài sản của cha, mẹ lại diễn ra khá phổ biến.

Chào bạn. Để xác định việc cha mẹ

Việc cha, mẹ tặng cho tài sản các con không đồng đều có thể dẫn đến nhiều hệ lụy như mất tình cảm gia đình. Dẫu biết thế, nhưng vấn đề tranh chấp tài sản của cha, mẹ lại diễn ra khá phổ biến.

Chào bạn. Để xác định việc cha mẹ muốn tặng cho nhà cho em bạn có cần bạn đồng ý hay không cần xác định được nhà, đất thuộc sở hữu của ai. Lúc đó, mới xác định việc được các con đồng ý có cần thiết khi cha, mẹ tặng, cho nhà đất không.

Nhà, đất thuộc sở hữu của cha, mẹ

Theo Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT:

d) Trường hợp quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất là tài sản chung của hai vợ chồng thì ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân, địa chỉ thường trú của cả vợ và chồng như quy định tại Điểm a và Điểm b Khoản này;

Cũng có trường hợp, nhà, đất chỉ đứng tên cha hoặc mẹ bạn nhưng nếu đó là tài sản trong các trường hợp sau, thì đó vẫn là tài sản chung của cha, mẹ bạn.

+ Hoặc được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung;

Như vậy, nếu trên Sổ đỏ ghi nội dung thông tin là họ tên, năm sinh, giấy tờ của cha, mẹ bạn hoặc 01 trong 02 người thì mảnh đất đó thuộc sở hữu của cha và/hoặc mẹ bạn.

Vì thế, các con không có chung quyền sở hữu. Cha, mẹ có toàn quyền quyết định mảnh đất đó được cho ai, tặng ai và không cần các con đồng ý.



Cha mẹ tặng cho đất có cần các con đồng ý không? (Ảnh minh họa)

 



Nhà, đất thuộc sở hữu hộ gia đình

Theo Điều 3 Luật Đất đai 2013:

Hộ gia đình sử dụng đất là những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình, đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định nếu đất thuộc quyền sử dụng của hộ gia đình thì Giấy chứng nhận được ghi như sau:

Hộ gia đình sử dụng đất thì ghi “Hộ gia đình, gồm ông” (hoặc “Hộ gia đình, gồm bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân của chủ hộ gia đình như quy định tại Điểm a Khoản này; địa chỉ thường trú của hộ gia đình.

Như vậy, trường hợp Sổ đỏ do hộ gia đình đứng tên, thì tài sản đó thuộc quyền sở hữu chung của tất cả những thành viên có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở.

Tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận, nếu bạn cũng có tên trong Sổ hộ khẩu, bạn có thể được xác nhận là đồng sở hữu của nhà đất.

Khi cha, mẹ muốn tặng cho nhà đất đó, cần phải được sự đồng ý của những người đồng sở hữu còn lại, trong đó có các con.

Nếu không, không thể thực hiện được thủ tục tặng cho.

Có thể bạn quan tâm

29/10/2021

29/10/2021

29/10/2021

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Việc cha, mẹ tặng cho tài sản các con không đồng đều có thể dẫn đến nhiều hệ lụy như mất tình cảm gia đình. Dẫu biết thế, nhưng vấn đề tranh chấp tài sản của cha, mẹ lại diễn ra khá phổ biến.

Chào bạn. Để xác định việc cha mẹ