Có được gộp ngày phép cả năm để nghỉ một lần không?

Sau khi kí hợp đồng lao động chính thức với doanh nghiệp, người lao động sẽ được hưởng những ngày nghỉ phép năm theo luật định. Vậy có được gộp ngày phép năm để nghỉ một lần không?

Có được gộp ngày phép cả năm để ngh

Sau khi kí hợp đồng lao động chính thức với doanh nghiệp, người lao động sẽ được hưởng những ngày nghỉ phép năm theo luật định. Vậy có được gộp ngày phép năm để nghỉ một lần không?

Có được gộp ngày phép cả năm để nghỉ một lần không?

Chào bạn, căn cứ theo khoản 1 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 quy định về chế độ nghỉ hằng năm, còn gọi là nghỉ phép thì người lao động làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

Điều kiện làm việc

Số ngày nghỉ hằng năm

Làm công việc trong điều kiện bình thường

12 ngày

Người lao động chưa thành niên, lao động là người khuyết tật, người làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm

14 ngày

Làm nghề, công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm

16 ngày

Bạn là người lao động làm việc trong điều kiện bình thường nên được hưởng 12 ngày phép năm theo quy định.

Về việc có được gộp ngày phép năm để nghỉ một lần hay không, khoản 4 Điều 113 Bộ luật Lao động năm 2019 có nêu người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Bên cạnh đó, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 3 năm một lần.

Như vậy, căn cứ các quy định trên có thể thấy, việc bạn có được gộp ngày phép cả năm để nghỉ một lần không bạn có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động. Nếu được sự cho phép của người sử dụng lao động bạn có thể dồn ngày phép năm một lần để nghỉ về quê nhưng việc nghỉ gộp chỉ thực hiện tối đa 3 năm 1 lần, có nghĩa bạn phải làm việc đủ 36 tháng cho công ty mới được tính chế độ nghỉ gộp 03 năm 1 lần (trừ trường hợp thỏa thuận khác)

Nếu sau khi nghỉ hết phép năm, trong trường hợp bạn có việc riêng cần nghỉ phép bạn sẽ bị trừ lương cho những ngày nghỉ đó sau khi đã sử dụng hết ngày phép.

Tiền phép năm của người lao động được thanh toán thế nào?

Về chế độ người lao động được hưởng khi nghỉ phép năm được quy định tại khoản 5, khoản 6 Điều 113 Bô luật lao động năm 2019 như sau:

– Khi nghỉ hằng năm mà chưa đến kỳ trả lương, người lao động được tạm ứng tiền lương theo quy định bằng một khoản tiền ít nhất bằng tiền lương của những ngày nghỉ.

– Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Khoản 1 Điều 67 Nghị định 145/2020 quy định, tiền tàu xe, tiền lương những ngày đi đường ngoài ngày nghỉ hàng năm do hai người lao động và người sử dụng lao động tự thỏa thuận.

Về chế độ người lao động được hưởng khi chưa nghỉ phép năm quy định tại Khoản 3 Điều 113 Bộ luật lao động năm 2019:

Trường hợp do thôi việc, bị mất việc làm mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ.

Như vậy, theo Bộ luật lao động năm 2019 có 02 trường hợp người lao động được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ phép là những ngày nghỉ do thôi việc và bị mất việc làm.

Theo khoản 3 Điều 67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP thì tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm.

Trên đây là giải đáp về vấn đề có được gộp ngày phép cả năm để nghỉ 1 lần không? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ.

>> Làm ở công ty chưa đủ một năm thì ngày phép tính thế nào?



Có thể bạn quan tâm

19/05/2022

19/05/2022

19/05/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Sau khi kí hợp đồng lao động chính thức với doanh nghiệp, người lao động sẽ được hưởng những ngày nghỉ phép năm theo luật định. Vậy có được gộp ngày phép năm để nghỉ một lần không?

Có được gộp ngày phép cả năm để ngh

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top