Công an gõ cửa nhà nghỉ, có phải tự chứng minh mình không mua bán dâm?

Việc mua dâm, bán dâm là hành vi bị cấm. Vì thế, nếu vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự tùy theo từng vụ việc. Vậy, trách nhiệm chứng minh vi phạm thuộc về ai?

Mua dâm, bán dâm bị phạt thế nào?

Việc mua dâm, bán dâm là hành vi bị cấm. Vì thế, nếu vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự tùy theo từng vụ việc. Vậy, trách nhiệm chứng minh vi phạm thuộc về ai?

Mua dâm, bán dâm bị phạt thế nào?

Điều 3 Pháp lệnh Phòng, chống mại dâm năm 2003 giải thích về hành vi mua bán dâm thì:

– Mua dâm là hành vi của người dùng tiền hoặc lợi ích vật chất khác trả cho người bán dâm để được giao cấu.

– Hành vi mua dâm: Phạt 01 – 02 triệu đồng;

Còn hành vi bán dâm sẽ bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng. Riêng trường hợp bán dâm cho 02 người trở lên cùng một lúc, mức phạt là từ 01 – 02 triệu đồng.

1. Người nào đủ 18 tuổi trở lên mua dâm người dưới 18 tuổi trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều 142 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

Vậy, nếu bạn đi nhà nghỉ với người yêu mà bị Công an gõ cửa, bạn có cần chứng minh mình không mua bán dâm hay không?



Có phải tự chứng minh không mua bán dâm nếu bạn đi nhà nghỉ cùng người yêu? (Ảnh minh họa)

 



Ai phải chứng minh hành vi mua bán dâm?

Đối với việc xử phạt vi phạm hành chính, nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính quy định tại Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định rõ: Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính.

Đối với việc xử lý hình sự, Điều 15 Bộ luật Tố tụng Hình sự quy định như sau: Trách nhiệm chứng minh tội phạm thuộc về cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng. Người bị buộc tội có quyền nhưng không buộc phải chứng minh là mình vô tội.

Tuy nhiên, thông thường, bạn có thể nhanh chóng kết thúc tranh cãi bằng cách trình bày việc mình đã xuất trình các giấy tờ tùy thân cho khách sạn, nhà nghỉ và đưa ra một số thông tin về họ tên của nhau, nghề nghiệp, quê quán, nơi ở… để chứng minh hai bạn có thật sự quen biết; không phải dùng tiền hay lợi ích vật chất để quan hệ tình dục.

Điều 50 Nghị định 90/2016/NĐ-CP quy định việc kinh doanh nhà nghỉ, khách sạn bị kiểm tra trong 02 trường hợp sau:

– Kiểm tra định kỳ: Cơ quan Công an có thẩm quyền thực hiện kiểm tra, thanh tra toàn diện việc chấp hành các quy định về an ninh, trật tự đối với cơ sở kinh doanh các ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự theo phương thức định kỳ không quá một lần trong một năm hoặc đột xuất.

+ Khi phát hiện cơ sở kinh doanh có vi phạm hoặc có dấu hiệu vi phạm pháp luật liên quan đến an ninh, trật tự

+ Có đơn khiếu nại, tố cáo của tổ chức hoặc cá nhân về vi phạm pháp luật liên quan đến an ninh, trật tự trong cơ sở kinh doanh;

Còn theo đại diện của ngành Công an, thông thường, Công an không tự nhiên vào kiểm tra nhà nghỉ mà thường chỉ kiểm tra khi họ nhận được thông tin hoặc phát hiện những dấu hiệu đáng nghi của những đối tượng khi vào nhà nghỉ. Vì thế, khi bị Công an gõ cửa, bạn nên bình tĩnh, trình bày tình huống, mối quan hệ để tránh mất thời gian không đáng có.

Trên đây là thông tin về việc Công an gõ cửa nhà nghỉ, có phải tự chứng minh không mua bán dâm? Nếu bạn vẫn còn thắc mắc, liên hệ ngay  luatphap.vn để chúng tôi hỗ trợ bạn.

Có thể bạn quan tâm

14/02/2022

14/02/2022

14/02/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Việc mua dâm, bán dâm là hành vi bị cấm. Vì thế, nếu vi phạm sẽ bị xử phạt hành chính hoặc xử lý hình sự tùy theo từng vụ việc. Vậy, trách nhiệm chứng minh vi phạm thuộc về ai?

Mua dâm, bán dâm bị phạt thế nào?

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top