Đi khám chữa bệnh phải dùng xe cấp cứu có được BHYT chi trả?

Nhiều người khi đi khám chữa bệnh phải dùng đến xe cấp cứu. Như vậy, trong trường hợp dùng xe cấp cứu để di chuyển thì có được BHYT chi trả không?

Chào bạn, trong trường hợp của bạn, nếu khám chữa bệnh đúng tuyến, thuộc diện

Nhiều người khi đi khám chữa bệnh phải dùng đến xe cấp cứu. Như vậy, trong trường hợp dùng xe cấp cứu để di chuyển thì có được BHYT chi trả không?

Chào bạn, trong trường hợp của bạn, nếu khám chữa bệnh đúng tuyến, thuộc diện phải cấp cứu (có giấy chứng nhận của bác sĩ) bạn sẽ được BHYT thanh toán chi phí vận chuyển theo quy định. Vậy xác định khám chữa bệnh đúng tuyến như thế nào, và BHYT thanh toán chi phí vận chuyển ra sao, mời bạn tham khảo các thông tin sau:

Xác định khám chữa bệnh đúng tuyến như thế nào?

Thông tư 40/2015/TT-BYT về đăng ký khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại Điều 11 có quy định 05 trường hợp được xác định là đúng tuyến khám chữa bệnh BHYT gồm:

1. Người có thẻ BHYT đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện được quyền khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa, hoặc bệnh viện tuyến huyện trong cùng địa bàn tỉnh.

2. Người có thẻ BHYT đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám chữa bệnh tuyến xã chuyển tuyến đến bệnh viện huyện, bao gồm cả các bệnh viện huyện đã được xếp hạng I, hạng II và bệnh viện y học cổ truyền tỉnh (trong trường hợp bệnh viện huyện không có khoa y học cổ truyền).

3. Người có thẻ BHYT được bệnh viện tuyến huyện, bao gồm cả bệnh viện đã được xếp hạng I, hạng II và bệnh viện đa khoa, bệnh viện chuyên khoa, viện chuyên khoa, trung tâm chuyên khoa tuyến tỉnh chuyển tuyến đến trung tâm chuyên khoa tuyến tỉnh hoặc bệnh viện đa khoa, bệnh viện chuyên khoa, viện chuyên khoa tuyến tỉnh cùng hạng hoặc hạng thấp hơn.

4. Đối với trường hợp cấp cứu:

– Người bệnh được cấp cứu tại bất kỳ cơ sở khám chữa bệnh nào.

– Sau giai đoạn điều trị cấp cứu, người bệnh được chuyển vào điều trị nội trú tại cơ sở khám chữa bệnh nơi đã tiếp nhận cấp cứu người bệnh hoặc được chuyển đến cơ sở khám chữa bệnh khác để tiếp tục điều trị hoặc được chuyển về nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu.

5. Người bệnh được chuyển tuyến khám chữa bệnh có bệnh khác kèm theo, bệnh được phát hiện hoặc phát sinh ngoài bệnh đã ghi trên giấy chuyển tuyến, cơ sở khám chữa bệnh nơi tiếp nhận người bệnh thực hiện việc khám chữa bệnh đối với các bệnh đó trong phạm vi chuyên môn.



Người khám chữa bệnh đúng tuyến sẽ được thanh toán chi phí vận chuyển. (Ảnh minh họa)

 



BHYT có chi trả tiền xe cấp cứu không?

Theo Điều 26 Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm y tế về thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh được quy định, người tham gia bảo hiểm y tế thuộc đối tượng:

– Người có công với cách mạng theo quy định tại Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng.

– Cựu chiến binh

– Trẻ em dưới 6 tuổi

– Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hằng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội.

– Người thuộc hộ gia đình nghèo; dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện khó khăn, người sống tại vùng đặc biệt khó khăn, sinh sống tại xã đảo, huyện đảo…

– Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ.

trong trường hợp cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật từ cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến huyện lên tuyến trên gồm:

a) Từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh;

b) Từ tuyến huyện lên tuyến trung ương.

Thì được thanh toán chi phí vận chuyển như sau:

Nếu sử dụng phương tiện vận chuyển của cơ sở khám chữa bệnh chỉ định chuyển tuyến thì quỹ BHYT thanh toán chi phí vận chuyển cả chiều đi – về cho cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đó theo mức bằng 0,2 lít xăng/km tính theo khoảng cách thực tế giữa hai cơ sở khám chữa bệnh và giá xăng tại thời điểm chuyển người bệnh.

Nếu có nhiều người cùng được vận chuyển trên một phương tiện thì mức thanh toán chỉ được tính như vận chuyển một người bệnh.

Cơ sở khám chữa bệnh tiếp nhận người bệnh ký xác nhận trên phiếu điều xe của cơ sở chuyển người bệnh đi; nếu ngoài giờ hành chính thì phải có chữ ký của bác sỹ tiếp nhận người bệnh.

Nếu không sử dụng phương tiện vận chuyển của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thì quỹ BHYT thanh toán chi phí vận chuyển một chiều (chiều đi) cho người bệnh theo mức bằng 0,2 lít xăng/km tính theo khoảng cách thực tế giữa hai cơ sở khám chữa bệnh và giá xăng tại thời điểm chuyển người bệnh lên tuyến trên.

Cơ sở khám chữa bệnh chỉ định chuyển tuyến có trách nhiệm thanh toán khoản chi này trực tiếp cho người bệnh trước khi chuyển tuyến, sau đó thanh toán với cơ quan bảo hiểm xã hội.

Như vậy, nếu bạn khám chữa bệnh đúng tuyến thuộc diện cấp cứu và phải dùng đến xe cấp cứu để di chuyển thì bạn sẽ được BHYT thanh toán tiền xe cấp cứu theo quy định như trên.

Vừa rồi là những thông tin giải đáp vấn đề BHYT có chi trả tiền xe cấp cứu không. Nếu có thêm vướng mắc, bạn đọc thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  luatphap.vn để được các chuyên gia pháp lý hỗ trợ.




Có thể bạn quan tâm

23/12/2021

23/12/2021

23/12/2021

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Nhiều người khi đi khám chữa bệnh phải dùng đến xe cấp cứu. Như vậy, trong trường hợp dùng xe cấp cứu để di chuyển thì có được BHYT chi trả không?

Chào bạn, trong trường hợp của bạn, nếu khám chữa bệnh đúng tuyến, thuộc diện

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top