Đỗ xe tại nơi có biển cấm đỗ có bị tạm giữ phương tiện không?

Việc đỗ ô tô, xe máy tại nơi có biển cấm đỗ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng liệu có bị tạm giữ phương tiện không là thắc mắc của nhiều người…

Chào bạn, vấn đề dừng đỗ xe tại nơi có biển cấm đỗ diễn ra phổ biến ở

Việc đỗ ô tô, xe máy tại nơi có biển cấm đỗ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng liệu có bị tạm giữ phương tiện không là thắc mắc của nhiều người…

Chào bạn, vấn đề dừng đỗ xe tại nơi có biển cấm đỗ diễn ra phổ biến ở khắp nơi, hằng ngày. Về câu hỏi của bạn, hỏi đỗ xe tại nơi có biển cấm đỗ có bị tạm giữ phương tiện không, mời bạn theo dõi nội dung HieuLuat nêu dưới đây:

 

Đỗ xe tại nơi có biển cấm đỗ, phạt bao nhiêu tiền?

Theo quy định tại điểm h khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019 của Chính phủ, được sửa đổi bởi điểm k khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021 thì hành vi đỗ xe máy tại nơi có biển cấm sẽ bị xử phạt là mức từ 300 –  400.000 đồng.

Cụ thể, xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy bị phạt tiền từ 300- 400 ngàn đồng (trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 2, điểm b khoản 3 Điều 49 Nghị định 100) đối với các hành vi liệt kê dưới đây:

– Dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”

– Đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”

– Không tuân thủ các quy định về dừng, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt

– Dừng, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 3 Điều 5 Nghị định 100/2019, sửa đổi bởi điểm b khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021 và điểm a khoản 3 Điều 2 Nghị định 123/2021 quy định, tài xế thực hiện hành vi đỗ xe ô tô trên tuyến đường có cắm biển cấm đỗ xe sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng – 1 triệu đồng.

Mức phạt này cũng áp dụng với các hành vi tại điểm e khoản 2 Điều 5:

Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm i khoản 4, điểm d khoản 7 Điều này.

Như vậy, hành vi đỗ xe tại biển cấm đỗ sẽ bị phạt:

– Từ 300 – 400.000 đồng đối với xe máy

– Từ 800.000 – 1 triệu đồng đối với ô tô.






Đỗ xe tại nơi có biển cấm đỗ có bị tạm giữ phương tiện?

Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi điểm a khoản 32 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định về việc tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm như sau:

1. Để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền được phép tạm giữ phương tiện trước khi ra quyết định xử phạt theo quy định tại khoản 2, khoản 8 Điều 125 Luật Xử lý vi phạm hành chính (được sửa đổi, bổ sung năm 2020) đối với những hành vi vi phạm được quy định tại các điều, khoản, điểm sau đây của Nghị định này:

a) Điểm c khoản 6; điểm a, điểm c khoản 8; khoản 10 Điều 5;

b) Điểm b, điểm c khoản 6; điểm c khoản 7; điểm a, điểm b, điểm c, điểm d, điểm e, điểm g, điểm h, điểm i khoản 8; khoản 9 Điều 6;

c) Điểm c khoản 6; điểm b khoản 7; điểm a, điểm b khoản 8; khoản 9 Điều 7;

d) Điểm q khoản 1; điểm e khoản 3; điểm a, điểm c, điểm d, điểm đ (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện), điểm g (trong trường hợp người vi phạm là người dưới 16 tuổi và điều khiển phương tiện) khoản 4 Điều 8;

đ) Khoản 9 Điều 11;

e) Điểm a, điểm b khoản 4; khoản 5; điểm a, điểm b, điểm c khoản 6 Điều 16;

g) Điểm a, điểm b, điểm c khoản 2 Điều 17;

h) Điểm b, điểm đ khoản 1; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm e khoản 2 Điều 19;

i) Khoản 1; điểm a khoản 4; khoản 5; khoản 6; khoản 7; khoản 8; khoản 9 Điều 21;

k) Điểm đ, điểm g, điểm h, điểm k khoản 5; điểm b, điểm e, điểm h khoản 8; điểm c, điểm i khoản 9; điểm b khoản 10 Điều 30;

l) Điểm b khoản 5 Điều 33.

…”

Cụ thể một số hành vi mà người có thẩm quyền được phép tạm giữ phương tiện trước khi ra quyết định xử phạt:

– Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc chưa vượt quá 0,25 miligam/1 lít khí thở.

– Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở.

– Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

– Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về nồng độ cồn của người thi hành công vụ.

– Điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.

– Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy của người thi hành công vụ.

– Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc.

– Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe…

– Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị…

Như vậy, căn cứ theo quy định của Nghị định 100/2019 được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021 thì hành vi đỗ xe tại nơi có biển cấm dừng, đỗ của ô tô, xe máy không bị áp dụng hình phạt bổ sung là tạm giữ phương tiện.

Trên đây là thông tin giải đáp cho đỗ xe tại nơi có biển cấm có bị tạm giữ phương tiện?  Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ.

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Công ty TNHH luật TGS – Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://congtyluattgs.vn/

Có thể bạn quan tâm

01/10/2022

30/09/2022

30/09/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Việc đỗ ô tô, xe máy tại nơi có biển cấm đỗ sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính nhưng liệu có bị tạm giữ phương tiện không là thắc mắc của nhiều người…

Chào bạn, vấn đề dừng đỗ xe tại nơi có biển cấm đỗ diễn ra phổ biến ở