F1 không khai báo có bị phạt không? Khai báo có phải cách ly tập trung không?

F1 là người tiếp xúc gần với người nhiễm Covid-19 nên có nguy cơ lây nhiễm khá cao. Vì thế, đối tượng này cũng bị quản lý tương đối nghiêm ngặt.

Trường hợp nào được coi là F1?
Chào bạn.

F1 là người tiếp xúc gần với người nhiễm Covid-19 nên có nguy cơ lây nhiễm khá cao. Vì thế, đối tượng này cũng bị quản lý tương đối nghiêm ngặt.

Trường hợp nào được coi là F1?

Chào bạn. Cuối năm 2021, Bộ Y tế đã ban hành Công văn 11042/BYT-DP đưa ra định nghĩa mới về ca bệnh Covid-19 (F0) và người tiếp xúc gần (F1).

– Có tiếp xúc cơ thể trực tiếp như bắt tay, ôm, hôn, tiếp xúc trực tiếp dưới da, cơ thể… với F0 trong thời kỳ lây truyền của F0.

– Đeo khẩu trang, có tiếp xúc, giao tiếp trong 02 mét hoặc cùng một không gian hẹp, kín, tối thiểu trong thời gian 15 phút với F0 khi đang trong thời kỳ lây truyền của F0.

– Không đeo khẩu trang, có tiếp xúc, giao tiếp trong 02 mét hoặc cùng một không gian hẹp, kín với F0 khi đang trong thời kỳ lây truyền của F0.

– Người trực tiếp chăm sóc, khám, điều trị F0 khi đang trong thời kỳ lây bệnh của F0 mà không sử dụng đầy đủ phương tiện phòng hộ.



F1 không khai báo có bị phạt không? (Ảnh minh họa)

 



F1 có phải khai báo y tế không?

Theo Điều 47 Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm 2007,  khi có dịch, người mắc bệnh dịch hoặc người phát hiện trường hợp mắc bệnh dịch hoặc nghi ngờ mắc bệnh dịch phải khai báo cho cơ quan y tế gần nhất trong thời gian 24 giờ, kể từ khi phát hiện bệnh dịch.

Thông tư 54/2015/TT-BYT hướng dẫn quy định này như sau: Tại địa phương đang có dịch bệnh, người mắc bệnh truyền nhiễm hoặc nghi ngờ mắc bệnh truyền nhiễm, người phát hiện trường hợp mắc bệnh truyền nhiễm có trách nhiệm thực hiện việc khai báo dịch cho nhân viên y tế thôn, bản, trạm y tế xã hoặc cơ quan y tế gần nhất trong vòng 24 giờ kể từ khi phát hiện

Như vậy, khi xác định mình là F1 bạn bắt buộc phải khai báo y tế với cơ quan có thẩm quyền. 

F1 đã tiêm 2 mũi có phải cách ly tập trung không?

Như vậy, dù bạn đã tiêm 2 mũi vắc xin Covid-19 nhưng bạn cũng chỉ được cách ly tại nhà nếu đủ điều kiện cách ly tại nhà, nơi lưu trú như:

– Phải có phòng cách ly riêng, khép kín và tách biệt với khu sinh hoạt chung của gia đình.

– Phòng cách ly phải có nhà vệ sinh, nhà tắm dùng riêng, có đủ dụng cụ vệ sinh cá nhân, xà phòng rửa tay, nước sạch, dung dịch sát khuẩn tay chứa ít nhất 60% cồn. Có dụng cụ đo thân nhiệt cá nhân trong phòng…

Bạn có thể tham khảo chi tiết tại Công văn 5599 để biết chi tiết về những điều kiện này.

>> F1 cách ly tại nhà năm 2022 còn được hỗ trợ tiền ăn không?

Có thể bạn quan tâm

14/02/2022

14/02/2022

14/02/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

F1 là người tiếp xúc gần với người nhiễm Covid-19 nên có nguy cơ lây nhiễm khá cao. Vì thế, đối tượng này cũng bị quản lý tương đối nghiêm ngặt.

Trường hợp nào được coi là F1?
Chào bạn.