Không có hộ khẩu thường trú, người nước ngoài có được tham gia BHYT tự nguyện không?

Theo quy định hiện hành, người nước ngoài là một trong những đối tượng được tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện. Vậy, với trường hợp người nước ngoài ở Việt Nam nhưng không đăng ký thường trú có được tham gia BHYT tự ngu

Theo quy định hiện hành, người nước ngoài là một trong những đối tượng được tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện. Vậy, với trường hợp người nước ngoài ở Việt Nam nhưng không đăng ký thường trú có được tham gia BHYT tự nguyện không?

Điều kiện tham gia BHYT tự nguyện của người nước ngoài thế nào?

Theo quy định tại Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP và khoản 2 Điều 38 Luật Cư trú 2020 sửa đổi bổ sung Luật BHYT đã liệt kê cụ thể các đối tượng tham gia BHYT hộ gia đình bao gồm:

– Những người cùng đăng ký thường trú hoặc cùng đăng ký tạm trú tại một chỗ ở hợp pháp, trừ những người thuộc nhóm đối tượng sau:

+ Do người lao động và người sử dụng lao động cùng đóng;

+ Do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng;

+ Do ngân sách Nhà nước đóng;

+ Được ngân sách Nhà nước hỗ trợ mức đóng hoặc do người sử dụng lao động đóng.

– Chức sắc, chức việc, nhà tu hành.

– Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội, trừ đối tượng đã tham gia BHYT bắt buộc mà không được ngân sách Nhà nước hỗ trợ đóng.

Như vậy, người nước ngoài nếu đã đăng ký thường trú hoặc tạm trú cũng thuộc đối tượng được tham gia BHYT hộ gia đình. Điều này cũng có nghĩa, trường hợp chưa đăng ký thường trú, tạm trú thì chồng của bạn không được tham gia BHYT hộ gia đình.

Do đó, để được tham gia BHYT hộ gia đình, chồng bạn cần làm thủ tục đăng ký thường trú hoặc tạm trú tại nơi ở hợp pháp.

Điều kiện tham gia BHYT hộ gia đình cho người nước ngoài thế nào? (Ảnh minh họa)

Mức đóng BHYT hộ gia đình với người nước ngoài hiện nay là bao nhiêu?

Mức đóng BHYT của các thành viên trong hộ gia đình (gồm cả người nước ngoài) được xác định như sau (theo điểm e khoản 1 Điều 7 Nghị định 146/2018/NĐ-CP):

– Người thứ nhất: Đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở;

– Người thứ 02: Đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất;

– Người thứ 03: Đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất;

– Người thứ 04: Đóng bằng 50% mức đóng của người thứ nhất;

– Từ người thứ 05 trở đi: đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Trong đó, hiện nay mức lương cơ sở đang được áp dụng là 1,49 triệu đồng/tháng. Do vậy, mức đóng BHYT hộ gia đình với người nước ngoài cụ thể như sau:

 

Người thứ 1

67.050 đồng/tháng

Người thứ 2

46.935 đồng/tháng

Người thứ 3

40.230 đồng/tháng

Người thứ 4

33.525 đồng/tháng

Người thứ 5 trở đi

26.820 đồng/tháng


Người nước ngoài tới đâu để mua BHYT hộ gia đình?

Căn cứ khoản 3 Điều 31 Quyết định 595/QĐ-BHXH, đại lý thu hoặc cơ quan BHXH sẽ có trách nhiệm tiếp nhận hồ sơ tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình và cũng là nơi cấp thẻ cho người tham gia BHYT. Bạn có thể tưới cơ quan BHXH hoặc đại lý thu gần nhất để mua BHYT hộ gia đình.

Khi mua BHYT hộ gia đình bạn cần chuẩn bị tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT. Trong vòng 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ giấy tờ, Cơ quan BHXH/đại lý thu sẽ giải quyết và đăng ký tham gia cho người nước ngoài.

Người nước ngoài nhận thẻ BHYT tại nơi đã nộp hồ sơ.

Vừa rồi là giải đáp về BHYT hộ gia đình cho người nước ngoài. Nếu còn vướng mắc, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua tổng đài  luatphap.vn để được hỗ trợ.

>> Nghỉ 4 ngày để phẫu thuật, tôi được hưởng chế độ ốm đau bao nhiêu tiền?

Có thể bạn quan tâm

20/12/2021

20/12/2021

20/12/2021

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Theo quy định hiện hành, người nước ngoài là một trong những đối tượng được tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện. Vậy, với trường hợp người nước ngoài ở Việt Nam nhưng không đăng ký thường trú có được tham gia BHYT tự ngu

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top