Loạn thị có phải đi nghĩa vụ không? Loạn mấy độ phải đi NVQS?

Trong các tiêu chí khám tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ quân sự có chấm điểm cho các tật khúc xạ về mắt. Nếu không đạt yêu cầu sẽ không được tham gia nghĩa vụ quân sự. Vậy nếu công dân bị loạn thị có phải đi nghĩa vụ không?

Trong các tiêu chí khám tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ quân sự có chấm điểm cho các tật khúc xạ về mắt. Nếu không đạt yêu cầu sẽ không được tham gia nghĩa vụ quân sự. Vậy nếu công dân bị loạn thị có phải đi nghĩa vụ không?

Chào bạn, ở nội dung trước HieuLuat đã thông tin về việc bị cận có phải đi nghĩa vụ không? Vướng mắc của bạn liên quan đến vấn đề bị loạn thị có phải đi nghĩa vụ quân sự, chúng tôi xin thông tin như sau:

1. Quy định về tiêu chuẩn sức khỏe nghĩa vụ quân sự

Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn tuyển chọn tham gia nghĩa vụ quân sự như sau:

STT

Tiêu chuẩn

Quy định

1

Tuổi đời

Công dân từ đủ 18 tuổi – hết 25 tuổi.

– Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian 01 khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì thực hiện việc tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

 

2

Tiêu chuẩn chính trị

– Thực hiện theo quy định tại Thông tư liên tịch 50/2016/TTLT-BQP-BCA về tiêu chuẩn tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam;

– Riêng với các cơ quan đơn vị, vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thì thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

 

3

Tiêu chuẩn sức khỏe

– Tuyển chọn công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định

– Các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thì thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng;

– Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 độ trở lên, viễn thị các mức độ) hay nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

 

4

Tiêu chuẩn văn hóa

– Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên. Những địa phương khó khăn không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân được tuyển chọn số công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

– Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì được tuyển không quá 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

2. Loạn thị có phải đi nghĩa vụ không?

Theo quy định tại Phụ lục 1 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP về tiêu chuẩn phân loại bệnh loạn thị thì các loại loạn thị đều có điểm là 6.

Đồng thời, theo khoản 4 Điều 9 Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định về phân loại sức khỏe tuyển chọn nghĩa vụ quân sự như sau:

Theo đó, có thể thấy bệnh loạn thị sẽ có sức khỏe loại 6. Xét theo tiêu chuẩn về sức khỏe tại điểm a khoản 3 Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP thì chỉ tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3.

Do đó, người mắc bệnh loạn thị sẽ được tạm hoãn nghĩa vụ quân sự vì không đảm bảo tiêu chuẩn về sức khỏe để tham gia nghĩa vụ quân sự theo quy định.

3. Loạn thị 0.25 có đi nghĩa vụ không?

Bị loạn thị 0,5 độ có đi nghĩa vụ quân sự hay không cũng là một trong những thắc mắc của nhiều người. Theo nội dung trên tiêu chuẩn phân loại bệnh loạn thị tại Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì các loại loạn thị đều có điểm là 6.

Xét tiêu chí xếp loại sức khỏe thì người có ít nhất 01 tiêu chí bị điểm 6 là xếp loại 6. Trong khi đó, theo Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, chỉ tuyển chọn đi nghĩa vụ quân sự những người có sức khỏe loại 1, loại 2 hoặc loại 3 thì mới được tham gia nghĩa vụ quân sự. Còn những đối tượng thuộc loại 4, loại 5 và loại 6 sẽ không đủ điều kiện tham gia.

Vì vậy người bị loạn thị 0,5 độ sẽ được hoãn tham gia nghĩa vụ quân sự. Ngoài vấn đề loạn thị, nếu công dân mắc các bệnh về mắt khác như cận thị, viễn thị,… tùy vào từng mức độ mà cũng khó có thể được tham gia nghĩa vụ quân sự. Nếu công dân bị cận nhẹ dưới mức 1.5 độ và đáp ứng các tiêu chuẩn tuyển chọn nghĩa vụ quân sự khác thì vẫn phải tham gia nghĩa vụ quân sự.

Trên đây là thông tin về vấn đề bị loạn thị có phải đi nghĩa vụ không, nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ.

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

18/11/2022

18/11/2022

18/11/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Trong các tiêu chí khám tuyển chọn công dân thực hiện nghĩa vụ quân sự có chấm điểm cho các tật khúc xạ về mắt. Nếu không đạt yêu cầu sẽ không được tham gia nghĩa vụ quân sự. Vậy nếu công dân bị loạn thị có phải đi nghĩa vụ không?