Mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả là bao nhiêu?

Mồ mả của người chết thường là một nơi linh thiêng và được cả gia đình bảo vệ, chăm sóc. Nếu mồ mả bị xâm phạm, mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả là bao nhiêu?

Mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả

Mồ mả của người chết thường là một nơi linh thiêng và được cả gia đình bảo vệ, chăm sóc. Nếu mồ mả bị xâm phạm, mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả là bao nhiêu?

Mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả

Chào bạn. Mồ mả có thể hiểu đơn giản chính là nơi chôn cất, an táng của người đã chết hay di vật của họ. 

Việc bồi thường thiệt hại do xâm phạm mồ mả hiện được quy định tại Điều 607 Bộ luật Dân sự 2015. Cụ thể, phép luật yêu cầu cá nhân, pháp nhân xâm phạm đến mồ mả của người khác phải bồi thường thiệt hại.

Điều 584 Bộ luật Dân sự 2015 quy định để phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại, cần dựa vào các căn cứ sau:

– Gây thiệt hại.

Tuy nhiên, có 02 trường hợp người gây thiệt hại không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại gồm:

– Thiệt hại hoàn toàn do lỗi của bên bị thiệt hại, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

– Chi phí hợp lý để hạn chế, khắc phục thiệt hại (chẳng hạn tiền thuê người xây dựng, dọn dẹp lại mồ mả…)

Mức bồi thường bù đắp tổn thất về tinh thần do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì mức tối đa đối với mỗi mồ mả bị xâm phạm không quá 10 lần mức lương cơ sở do Nhà nước quy định (hiện nay tương đương 14,9 triệu đồng).

Tuy nhiên, điều kiện làm căn cứ phát sinh trách nhiệm bồi thường thiệt hại được quy định như sau:

– Hành vi được thực hiện phải là hành vi xâm phạm đến mồ mả một cách trái pháp luật dẫn đến hư hỏng, hủy hoại đến mồ mả như: đập phá, khai quật, di chuyển mồ mả trái với ý muốn của thân nhân người đã chết hoặc trái với quy định của pháp luật, đổ phế thải, uế tạp ngôi mộ, san lấp, làm mất dấu tích ngôi mộ, ….

– Có thiệt hại phát sinh do hành vi xâm phạm mồ mả gây ra thể hiện rõ về mối quan hệ nhân quả giữa hành vi xâm phạm và hậu quả.



 

Ai được nhận bồi thường do xâm phạm mồ mả gây ra?

Theo Điều 607 Bộ luật Dân sự 2015, mồ mả một người bị xâm hại thì tiền bồi thường do những người sau đây hưởng:

– Những người thân thích theo thứ tự hàng thừa kế của người chết. Theo đó, hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Nếu hàng thừa kế thứ nhất không còn ai sẽ được chia cho hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

– Nếu không có ai thuộc các hàng thừa kế còn sống thì người trực tiếp nuôi dưỡng người chết được hưởng khoản tiền này. 

Trên đây là giải đáp mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả là bao nhiêu? Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ.

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

14/06/2022

14/06/2022

14/06/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Mồ mả của người chết thường là một nơi linh thiêng và được cả gia đình bảo vệ, chăm sóc. Nếu mồ mả bị xâm phạm, mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả là bao nhiêu?

Mức bồi thường thiệt hại khi xâm phạm mồ mả