Nghỉ khám thai có bị trừ chuyên cần không? Có bị trừ phép năm không?

Nghỉ khám thai là một trong những quyền của lao động nữ. Tuy nhiên, xung quanh vấn đề này, có nhiều tranh chấp giữa lao động nữ và người sử dụng lao động.

Nghỉ khám thai có bị trừ phép năm không?
Đi

Nghỉ khám thai là một trong những quyền của lao động nữ. Tuy nhiên, xung quanh vấn đề này, có nhiều tranh chấp giữa lao động nữ và người sử dụng lao động.

Nghỉ khám thai có bị trừ phép năm không?

Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai (tính theo ngày làm việc không kể ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần).

Như vậy, lao động nữ được nghỉ khám thai 05 lần trong thời gian mang thai, tối đa 10 ngày.

Những ngày này, công ty sẽ không trả lương mà lao động nữ nghỉ khám thai được quỹ bảo hiểm xã hội (BHXH) chi trả.

Như vậy, mức hưởng một ngày nghỉ đi khám thai của lao động nữ được xác định như sau:

Mức hưởng = Số ngày nghỉ x (100% mức bình quân tiền lương tháng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản/24 ngày)

Để được chi trả, người lao động cần cung cấp giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH do cơ sở y tế cấp.

– Bạn xin được giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH: Những ngày khám thai bạn nghỉ khám thai, công ty không được trừ vào phép năm.

– Bạn không xin được giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH: Công ty không xác nhận được bạn có nghỉ khám thai hay không nên trừ vào phép năm (nếu còn phép vẫn được nghỉ và nhận lương do công ty chi trả), thậm chí nếu hết phép có thể yêu cầu nghỉ không lương.

Nghỉ khám thai có bị trừ chuyên cần không?

Chào bạn. Chuyên cần là từ chỉ sự chăm chỉ, miệt mài đều đặn với công việc.

Theo Bộ luật Lao động 2019, thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động. 

Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Vì thế, bạn cần xem lại quy chế này để biết việc mình đi khám thai có bị trừ chuyên cần và mất tiền thưởng chuyên cần hay không.

>> Khám thai trái tuyến có được hưởng BHYT không?

Có thể bạn quan tâm

15/03/2022

15/03/2022

15/03/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Nghỉ khám thai là một trong những quyền của lao động nữ. Tuy nhiên, xung quanh vấn đề này, có nhiều tranh chấp giữa lao động nữ và người sử dụng lao động.

Nghỉ khám thai có bị trừ phép năm không?
Đi