Nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không?

Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) có ý nghĩa lớn đối với người lao động mắc bệnh cần được khám chữa bệnh. Nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không?

Nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không?
Tuy nhiên, n

Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) có ý nghĩa lớn đối với người lao động mắc bệnh cần được khám chữa bệnh. Nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không?

Nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không?

Tuy nhiên, nếu người lao động trong thời gian nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì không phải đóng bảo hiểm y tế nhưng vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.

Cũng có nội dung tương tự, khoản 5 Điều 42 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định rõ, người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội thì không phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động bệnh nghề nghiệp nhưng vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.

Đồng thời, khoản 5 Điều 6 Thông tư 59/2015 của Bộ Lao động, Thương binh và xã hội cũng nêu rõ, trong thời gian người lao động nghỉ việc hưởng trợ cấp ốm đau do bị mắc bệnh thuộc Danh mục bệnh cần chữa trị dài ngày, người lao động được hưởng bảo hiểm y tế do quỹ bảo hiểm xã hội đóng cho người lao động.

Như vậy, nếu bạn nghỉ ốm dài ngày và đủ điều kiện hưởng chế độ ốm đau dài ngày thì bạn không phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp… nhưng vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế. Quyền lợi này do thẻ bảo hiểm y tế của bạn vẫn được duy trì do cơ quan bảo hiểm xã hội đóng cho bạn.

Chính vì thế, kế toán yêu cầu truy thu tiền bảo hiểm y tế của bạn trong thời gian nghỉ ốm là không có cơ sở.

Nghỉ không lương có đóng BHYT không?

Chào bạn. Theo quy định tại Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, hàng tháng, người sử dụng lao động đóng bảo hiểm y tế cho người lao động và trích tiền đóng bảo hiểm y tế từ tiền lương của người lao động để nộp cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm y tế.

Tuy nhiên, Quyết định 595 của Bảo hiểm xã hội chỉ quy định, người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng bảo hiểm xã hội tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng hiểm xã hội. Quyết định này không nhắc đến việc tham gia bảo hiểm y tế của người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương như thế nào.

Trên đây là giải đáp nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không? Nếu còn thắc mắc gì liên quan đến chế độ nghỉ ốm dài ngày hay bảo hiểm y tế, vui lòng liên hệ ngay tới tổng đài luatphap.vn để được chúng tôi hỗ trợ bạn.

>> Bệnh nào được điều trị dài ngày? Được nghỉ bao nhiêu ngày?

Có thể bạn quan tâm

28/04/2022

28/04/2022

28/04/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) có ý nghĩa lớn đối với người lao động mắc bệnh cần được khám chữa bệnh. Nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không?

Nghỉ ốm dài ngày có phải đóng BHYT không?
Tuy nhiên, n