Người lao động có thể không được thưởng Tết năm 2022, đúng không?

Cứ vào dịp cuối năm vấn đề “thưởng Tết” lại thu hút sự quan tâm, đặc biệt đối với người lao động. Năm nay, do ảnh hưởng của Covid-19, nhiều công ty thay tiền bằng hiện vật cho thưởng cuối năm hoặc có thể người lao động không được thưởng Tết.

Cứ vào dịp cuối năm vấn đề “thưởng Tết” lại thu hút sự quan tâm, đặc biệt đối với người lao động. Năm nay, do ảnh hưởng của Covid-19, nhiều công ty thay tiền bằng hiện vật cho thưởng cuối năm hoặc có thể người lao động không được thưởng Tết.

Thưởng Tết bằng hiện vật, có đúng luật?

Chào bạn, về câu hỏi của bạn chúng tôi xin được thông tin như sau:

Theo khoản 1 Điều 104 Bộ luật Lao động năm 2019, thì:

1. Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

Như vậy, các công ty đều có quyền thưởng Tết bằng hiện vật cho người lao động.

Bên cạnh khoản thưởng tết, thì lương tháng 13 cũng là khoản được người lao động mong đợi. Tuy nhiên, tính đến nay, không có văn bản pháp luật nào quy định về việc doanh nghiệp phải trả tiền lương tháng 13 mà phù thuộc vào hợp đồng ký kết với người lao động.

Nếu trong hợp đồng lao động có ký kết về lương tháng 13 thì người lao động sẽ nhận được khoản này và ngược lại.

Lương tháng thứ 13 được tính theo mức bình quân tiền lương trong năm, số tháng làm việc trong một năm.



Doanh nghiệp có thể thưởng tết bằng hiện vật cho người lao động. (Ảnh minh họa)


>> Xem chi tiết: Những ai được chi trả lương tháng 13?

Công ty không thưởng Tết, có đúng luật không?

Thông tin đến bạn: Căn cứ theo khoản 1 Điều 104 Bộ luật Lao động năm 2019 ở nội dung trên, có thể thấy nếu trong năm đó, doanh nghiệp kinh doanh – sản xuất có lợi nhuận, người lao động hoàn thành công việc được giao và thỏa mãn điều kiện thưởng tết theo Quy chế thưởng của công ty thì công ty sẽ phải thưởng Tết cho người lao động theo quy định.

Tuy nhiên, vì lý do như thiên tai, dịch bệnh Covid-19… khiến cho kết quả kinh doanh – sản xuất của doanh nghiệp gặp khó khăn, nguồn tài chính hạn hẹp thì doanh nghiệp đó có thể không thưởng Tết.

Thưởng Tết cũng không phải là nghĩa vụ bắt buộc của doanh nghiệp mà tùy vào tình hình kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc…của người lao động, doanh nghiệp sẽ xem xét thưởng cuối năm nhiều hay ít, hoặc có thể không thưởng.

Có thể nhận được khoản thưởng Tết nào năm 2022?

Hieuluat thông tin để bạn tham khảo, Tết 2022 tới đây, người lao động có thể nhận được 03 khoản tiền:

– 300.000 đồng từ Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam


Theo Kế hoạch 146/KH-TLĐ của Tổng Liên đoàn lao động Việt Nam:

– Người lao động có đóng BHXH tại doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp ngoài công lập có đóng kinh phí công đoàn; Cán bộ, công chức, viên chức có hoàn cảnh khó khăn được chăm lo, thăm hỏi từ nguồn tài chính công đoàn với mức: 300.000 đ/người.

– Thưởng Tết từ doanh nghiệp như lương tháng 13, thưởng dựa trên kết quả sản xuất – kinh doanh của doanh nghiệp, mức độ hoàn thành công việc…

– Các khoản hỗ trợ khác từ Công đoàn địa phương/cơ sở như vé tàu, xe…



Nhiều người lao động sẽ có thêm 300.000 đồng trong dịp Tết. (Ảnh minh họa)


>> Xem chi tiết: Tết này, người lao động được nhận đến 3 khoản tiền sau đây

Quy chế thưởng của công ty phải công khai đúng hay sai?

Chào bạn, theo khoản 2 Điều 104 Bộ luật Lao động năm 2019

2. Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Việc công khai Quy chế thưởng tạo động lực làm việc cho người lao động tại doanh nghiệp.

Nếu không công khai Quy chế thưởng, sẽ bị xử phạt theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 16 Nghị định 28/2020 của Chính phủ:

– Phạt tiền từ 2 – 5 triệu đồng khi người sử dụng lao động có hành vi:

“a) Không công bố công khai tại nơi làm việc thang lương, bảng lương, định mức lao động, quy chế thưởng;

Tiền thưởng Tết có phải đóng thuế TNCN, BHXH không?


Cảm ơn câu hỏi của bạn, theo nội dung của Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 thì Tiền thưởng Tết và các khoản thưởng nói chung là khoản thu nhập có tính chất tiền lương, tiền công.

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007, đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012 thì thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm thu nhập từ tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công.

Như vậy, tiền thưởng Tết người lao động nhận được phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Theo điều 89 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, khoản 3 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH được sửa đổi, bổ sung bởi Thông tư 06/2021 của Bộ Lao động Thương binh xã hội:

Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc không bao gồm các chế độ và phúc lợi khác như:

– Tiền thưởng theo quy định của Bộ luật Lao động, thưởng sáng kiến;

– Khoản tiền ăn giữa ca của người lao động

– Các khoản hỗ trợ về xăng xe, điện thoại, đi lại, nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ…

 Như vậy, khoản thu nhập từ tiền thưởng Tết cũng như các khoản thưởng nói chung khác không phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Vừa rồi là những thông tin liên quan đến thưởng Tết trong đó có vấn đề công ty không thưởng Tết. Nếu có thêm vướng mắc, bạn đọc thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  luatphap.vn để được các chuyên gia pháp lý hỗ trợ.

Có thể bạn quan tâm

13/12/2021

12/12/2021

12/12/2021

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Cứ vào dịp cuối năm vấn đề “thưởng Tết” lại thu hút sự quan tâm, đặc biệt đối với người lao động. Năm nay, do ảnh hưởng của Covid-19, nhiều công ty thay tiền bằng hiện vật cho thưởng cuối năm hoặc có thể người lao động không được thưởng Tết.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top