Tham gia cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt không?

Bóng đá – môn thể thao vua luôn thu hút sự quan tâm của đông đảo người hâm mộ. Một thực trạng vẫn diễn ra ở nhiều giải đấu lớn đó chính là việc cá độ bóng đá, vậy trường hợp nào việc cá độ bóng đá sẽ bị phạt?

Cá độ b

Bóng đá – môn thể thao vua luôn thu hút sự quan tâm của đông đảo người hâm mộ. Một thực trạng vẫn diễn ra ở nhiều giải đấu lớn đó chính là việc cá độ bóng đá, vậy trường hợp nào việc cá độ bóng đá sẽ bị phạt?

Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt không?

Chào bạn, căn cứ theo khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP thì sẽ phạt tiền từ 1 – 2 triệu đồng với các hành vi dưới đây:

– Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật…

– Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép…

– Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác…

Hành vi cá cược trái phép là hành vi dùng tiền hoặc tài sản khác để đặt cược thắng – thua với người khác nhưng không được pháp luật cho phép trong hoạt động thi đấu thể thao.

Như vậy, trường hợp đặt cược hay còn gọi là cá độ bóng đá trái phép dù với số tiền nhỏ cùng đồng nghiệp của bạn vẫn bị xử phạt theo quy định trên.

Ngoài ra, việc các độ bóng đá còn có thể bị xử lý theo quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017.

Cụ thể, phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm đối với:

Người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền/hiện vật trị giá từ 5 triệu đồng trở lên hoặc dưới 5 triệu đồng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc, chưa được xóa án tích mà tiếp tục vi phạm thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Đánh bạc.

Phạt tù từ 3 – 7 năm nếu phạm tội thuộc 1trong các trường hợp:

– Có tính chất chuyên nghiệp

– Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên

– Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội

– Tái phạm nguy hiểm

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 – 50 triệu đồng.



Cá độ bóng đá nhỏ, lẻ liệu có bị phạt? Ảnh minh họa.


Cá độ bóng đá thế nào là hợp pháp?

Đặt cược bóng đá quốc tế được công nhận là loại hình kinh doanh có điều kiện, không khuyến khích phát triển, đồng thời chịu sự kiểm soát chặt chẽ của cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền để đảm bảo tuân thủ đúng quy định. Theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP, việc đặt cược bóng đá quốc tế đúng pháp luật là phải đặt cược với doanh nghiệp kinh doanh loại hình này.

1. Đối tượng:

Là các trận đấu, giải thi đấu bóng đá được tổ chức bên ngoài lãnh thổ Việt Nam hoặc được các tổ chức quốc tế đứng ra tổ chức trong lãnh thổ Việt Nam (khoản 4 Điều 2 Nghị định 06/2017).

Cụ thể sản phẩm đặt cược  bóng đá quốc tế quy định tại khoản 2 Điều 6:

– Sản phẩm đặt cược được dựa trên tỷ số trận đấu, hiệp đấu; các sự kiện xảy ra trong trận đấu, thứ hạng trong giải thi đấu.

– Trận đấu, giải thi đấu được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế phải được Liên đoàn bóng đá quốc tế (FIFA) công bố, phê chuẩn.

– Danh mục các trận đấu, giải thi đấu bóng đá quốc tế được lựa chọn làm căn cứ kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế được Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch công bố.

2. Người chơi

-Người chơi phải đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật (khoản 1 Điều 7)

 – Không thuộc một trong các trường hợp bị cấm theo quy định tại khoản 2 Điều 7:

+ Dưới 21 tuổi, không có đầy đủ năng lực hành vi dân sự

+ Là cán bộ quản lý, điều hành, nhân viên và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của cán bộ quản lý, điều hành doanh nghiệp kinh doanh đặt cược

+ Các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua và bố, mẹ, vợ, chồng, con ruột của các thành viên Hội đồng giám sát cuộc đua

+ Các đối tượng đang trong thời gian bị truy cứu trách nhiệm hình sự, chấp hành xong hình phạt mà chưa được xóa án tích

Người chơi buộc phải tuân thủ các nghĩa vụ khi cá độ theo khoản 4 Điều 7:

– Xuất trình giấy tờ cá nhân chứng minh thuộc đối tượng được phép tham gia đặt cược

– Tuân thủ quy định của pháp luật về kinh doanh đặt cược và Thể lệ đặt cược

– Thực hiện đầy đủ nghĩa vụ thuế đối với nhà nước

– Trong quá trình tham gia đặt cược không được thực hiện bất kỳ hành vi gian lận nào

– Giữ gìn vé đặt cược để lĩnh thưởng khi trúng thưởng.

3. Giới hạn đặt cược (Điều 8, Nghị định 06/2017)

Tối thiểu cho một lần đặt cược là 10.000 đồng/ người; tối đa mỗi người chơi trong một ngày cho từng sản phẩm đặt cược tại một doanh nghiệp kinh doanh đặt cược là 1.000.000 đồng/người.

Lưu ý:

– Chỉ các doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh về đặt cược bóng đá quốc tế mới được phép thực hiện hoạt động kinh doanh này.

– Nếu không được cơ quan có thẩm quyền thẩm định và cấp phép theo đúng trình tự thủ tục theo quy định mà tổ chức, cá nhân thực hiện cá độ bóng đá đều bị coi là vi phạm pháp luật.

Như vậy, nếu người chơi muốn cá độ bóng đá phải tuân thủ các quy định về đặt cược bóng đá quốc tế theo Nghị định 06/2017/NĐ-CP để tránh vi phạm pháp luật.

Trên đây là giải đáp về vấn đề cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có bị phạt không?. Nếu còn thắc mắc, vui lòng liên hệ  luatphap.vn để được hỗ trợ.


Có thể bạn quan tâm

17/05/2022

17/05/2022

17/05/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Bóng đá – môn thể thao vua luôn thu hút sự quan tâm của đông đảo người hâm mộ. Một thực trạng vẫn diễn ra ở nhiều giải đấu lớn đó chính là việc cá độ bóng đá, vậy trường hợp nào việc cá độ bóng đá sẽ bị phạt?

Cá độ b

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Scroll to Top