Tôi có thể dùng số định danh cá nhân để làm hộ chiếu được không?

Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân dùng để thực hiện các thủ tục, giao dịch. Tuy nhiên hiện nay nhiều người dù làm Căn cước đã lâu nhưng vẫn chưa nhận được. Vậy nếu muốn làm hộ chiếu có thể dùng số định danh cá nhân được không?

Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân dùng để thực hiện các thủ tục, giao dịch. Tuy nhiên hiện nay nhiều người dù làm Căn cước đã lâu nhưng vẫn chưa nhận được. Vậy nếu muốn làm hộ chiếu có thể dùng số định danh cá nhân được không?

Chào bạn, hiện nay do ảnh hưởng của dịch Covid-19, nhiều người rơi vào trường hợp của bạn, làm Căn cước công dân gắn chip đã lâu nhưng chưa được nhận. Về vướng mắc của bạn, chúng tôi xin được đưa các thông tin sau để bạn có thể tham khảo.

Số định danh cá nhân có ý nghĩa gì?

Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 137/2015/NĐ-CP thì số định danh cá nhân là dãy số tự nhiên với 12 số, gồm 6 số là mã thế kỷ sinh, mã giới tính, mã năm sinh, mã tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc mã quốc gia nơi công dân đăng ký khai sinh và 6 số là các số ngẫu nhiên.

Số định danh cá nhân được được xác lập từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư dùng để kết nối, cập nhật, chia sẻ, khai thác thông tin của công dân nhằm để xác định dữ liệu thông tin công dân và các cơ sở dữ liệu chuyên ngành khác.

Theo khoản 2 Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 thì số thẻ Căn cước công dân mã vạch, gắn chip cũng chính là số định danh cá nhân.

Cũng theo Điều 12 Luật này, số định danh cá nhân được cấp cho mỗi công dân Việt Nam, không lặp lại ở người khác do Bộ Công an thống nhất quản lý trên toàn quốc.

Khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được hoàn thiện, mã số định danh cá nhân có thể dùng thay Căn cước công dân trong việc thực hiện các giao dịch, thủ tục.



Thông báo số định danh cá nhân của công dân. (Ảnh minh họa)


Để biết, có dùng số định danh cá nhân làm hộ chiếu được không, mời bạn theo dõi nội dung dưới đây:

Dùng số định danh cá nhân làm hộ chiếu được không?

Từ các thông tin trên có thể thấy, số định danh cá nhân có vai trò quan trọng trong việc khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Chính vì vậy, các cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền được kiểm tra thông tin của công dân trên Cơ sở dữ liệu quốc gia thông qua số định danh cá nhân trên thẻ CCCD.

Hiện nay, số định danh cá nhân có thể dùng thay cho giấy tờ tùy thân để làm thủ tục mua bán nhà ở khi cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, cơ sở dữ liệu về đăng ký đầu tư, đăng ký doanh nghiệp được kết nối, vận hành và số định danh cá nhân có thể thay thế cho các giấy tờ liên quan đến nhân thân.

Bên cạnh đó, theo khoản 7 Điều 35 Luật Quản lý thuế 2019 trong tương lai gần, mã số định danh cá nhân sẽ thay cho mã số thuế khi toàn bộ người dân được cấp mã số định danh.

Như vậy, hiện nay, người dân có thể sử dụng số định danh cá nhân trong các trường hợp cần thiết khi chưa kịp làm hoặc nhận Căn cước. Trẻ em có thể dùng thông báo số định danh khi tiêm vắc xin, làm các thủ tục như nhập học, đi máy bay…

Ngoài ra, theo Điều 5 Thông tư 59/2021/TT-BCA, trong trường hợp công dân chưa có thông báo số định danh cá nhân có có quyền yêu cầu Công an cấp xã nơi thường trú cấp văn bản Thông báo.

Mẫu Thông báo số định danh cá nhân và thông tin trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư được ban hành theo Thông tư 59 in trực tiếp từ hệ thống. Người dân có thể sử dụng mẫu Thông báo được cấp này để chứng minh nội dung thông tin cá nhân của mình trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư với cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền khi đi làm các thủ tục, giao dịch cần thiết.

Như vậy, từ các nội dung trên có thể thấy, nếu bạn đã đi làm Căn cước công dân và chưa được nhận, nhưng bạn đã có Thông báo số định danh cá nhân bạn hoàn toàn có thể dùng Thông báo này thay cho Căn cước khi đi làm hộ chiếu.

Vừa rồi là giải đáp về thắc mắc dùng số định danh làm hộ chiếu được không? Nếu còn vướng mắc, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua tổng đài  luatphap.vn để được hỗ trợ.

>> Xin cấp số định danh cá nhân như thế nào?







Có thể bạn quan tâm

19/12/2021

19/12/2021

19/12/2021

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Căn cước công dân là giấy tờ tùy thân dùng để thực hiện các thủ tục, giao dịch. Tuy nhiên hiện nay nhiều người dù làm Căn cước đã lâu nhưng vẫn chưa nhận được. Vậy nếu muốn làm hộ chiếu có thể dùng số định danh cá nhân được không?