Trường hợp nào phải bật xi nhan? Không bật phạt bao nhiêu?

Đèn xi nhan được sử dụng làm tín hiệu báo trước khi chuyển hướng, chuyển làn đường nhằm đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông. Hành vi không bật đèn xi nhan khi chuyển hướng sẽ bị xử phạt theo quy định.

Chào bạn, về vấn đề

Đèn xi nhan được sử dụng làm tín hiệu báo trước khi chuyển hướng, chuyển làn đường nhằm đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông. Hành vi không bật đèn xi nhan khi chuyển hướng sẽ bị xử phạt theo quy định.

Chào bạn, về vấn đề bạn hỏi mời bạn tham khảo những nội dung sau đây của HieuLuat:

1. Các trường hợp phải bật xi nhan là gì?

Luật giao thông đường bộ 2008 quy định khi tham gia giao thông nếu các phương tiện muốn chuyển hướng người điều khiển phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ. Các trường hợp phương tiện phải bật xi nhan như sau:

Cụ thể tại Điều 15 Luật này quy định

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng khi chuyển hướng phải:

– Nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, — Nhường đường cho các xe đi ngược chiều

– Chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Theo Điều 13 Luật Giao thông đường bộ nếu lưu thông trên đường có nhiều làn đường xe cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn, khi chuyển làn đường người điều khiển phương tiện phải có tín hiệu báo trước và đồng thời phải bảo đảm an toàn.

Bên cạnh đó, Cục Cảnh sát giao thông cũng khuyến nghị, người điều khiển ô tô cũng phải bật đèn báo hiệu trong trường hợp: 

Theo nguyên tắc cơ bản vào trái, ra phải thì khi lưu thông đến khu vực có vòng xuyến, người điểu khiển phương tiện phải:

– Bật xi nhan trái khi vào vòng xuyến

– Bật xi nhan phải khi ra khỏi vòng xuyến

Nếu xe cua theo đường cong mà không phải ngã rẽ hay chuyển hướng, chuyển làn thì vẫn xem là đi trên đoạn đường thẳng, không gây nguy hiểm cho người tham gia giao thông phía sau và chiều ngược lại thì không bắt buộc bật xi nhan.

Nhưng nếu lùi theo đường cong như lùi vào ngõ thì bắt buộc phải bật đèn tín hiệu như khi chuyển hướng xe.

Bật xi nhan nếu có biển báo ngã rẽ. Nếu không có biển báo, có thể đi thẳng theo nhánh bên phải từ chân chữ Y lên mà không cần xi nhan.

Không xi nhan phạt bao nhiêu theo quy định hiện nay?

Căn cứ theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP, được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021 của Chính phủ, mức phạt đối với người điều khiển phương tiện tham gia giao thông với hành vi không xi nhan như sau:

Phương tiện

Hành vi

Mức phạt

Xe máy

Chuyển làn đường nhưng không có tín hiệu báo trước

Từ 100.000 – 200.000 đồng

(Điểm i khoản 1 Điều 6)

Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ trừ trường hợp di chuyển theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức.

Từ 400.000 – 600.000 đồng

(Điểm a khoản 3 Điều 6)

Xe ô tô

Dừng, đỗ xe không có tín hiệu báo cho các phương tiện khác biết

Từ 300.000 – 400.000 đồng

(Điểm d khoản 1 Điều 5)

Chuyển làn đường nhưng không có tín hiệu báo trước

Từ 400.000 – 600.000 đồng

(Điểm a khoản 2 Điều 5)

Chuyển hướng không có tín hiệu báo hướng rẽ, trừ khi điều khiển xe theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức.

Từ 800.000 – 01 triệu đồng

(Điểm c khoản 3 Điều 5)

Lùi xe không có tín hiệu báo trước

Từ 800.000 – 01 triệu đồng

(Điểm o khoản 3 Điều 5)

Khi chạy trên đường cao tốc mà chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước.

04 – 06 triệu đồng

Tước Giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng

(Điểm g khoản 5, điểm b khoản 11 Điều 5)

Máy kéo, xe máy chuyên dùng

Lùi xe nhưng không có tín hiệu báo trước

Từ 300.000 – 400.000 đồng

 (Điểm b khoản 2 Điều 7)

Dừng đỗ xe không có tín hiệu báo trước

Từ 300.000 – 400.000 đồng

 (Điểm g khoản 2 Điều 7)

Khi chạy trên đường cao tốc mà chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước.

Từ 800.000 – 01 triệu đồng

Tước Giấy phép lái xe, chứng chỉ bồi dưỡng giao thông đường bộ từ 01 – 03 tháng

(Điểm d khoản 4, điểm a khoản 10 Điều 7)

Tham vấn bởi: Luật sư Nguyễn Văn Tuấn

Công ty TNHH luật TGS – Đoàn luật sư TP. Hà Nội

https://congtyluattgs.vn/

Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

11/10/2022

10/10/2022

10/10/2022

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Đèn xi nhan được sử dụng làm tín hiệu báo trước khi chuyển hướng, chuyển làn đường nhằm đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông. Hành vi không bật đèn xi nhan khi chuyển hướng sẽ bị xử phạt theo quy định.

Chào bạn, về vấn đề