Bị mất CMND, làm thẻ ngân hàng bằng hộ chiếu được không?

Posted by

Thông thường, khi làm thẻ ngân hàng bạn cần có các giấy tờ chứng minh thông tin cá nhân như chứng minh thư nhân dân, căn cước công dân. Vậy, với trường hợp các giấy tờ này bị mất thì có thể thay thế bằng hộ chiếu khi làm thẻ

Thông thường, khi làm thẻ ngân hàng bạn cần có các giấy tờ chứng minh thông tin cá nhân như chứng minh thư nhân dân, căn cước công dân. Vậy, với trường hợp các giấy tờ này bị mất thì có thể thay thế bằng hộ chiếu khi làm thẻ ngân hàng không? Bài viết dưới đây sẽ giúp bạn giải đáp vấn đề này.

Đăng ký mở thẻ bằng tài khoản ngân hàng có được không?

Thẻ ngân hàng là một loại thẻ do ngân hàng phát hành sử dụng để thực hiện các giao dịch như: Gửi tiền, rút tiền, chuyển tiền,… Thẻ ngân hàng gồm: Thẻ ghi nợ, thẻ trả trước và thẻ tín dụng. Hiện nay, thủ tục làm thẻ ngân hàng tương đối đơn giản, và một trong những vấn đề mà khá nhiều người quan tâm đó là nếu mất chứng minh thư nhân dân, có được dùng hộ chiếu để làm không?

Về vấn đề này, theo khoản 7, Điều 1 Thông tư 02/2019/TT-NHNN hướng dẫn về việc mở và sử dụng thẻ ngân hàng có quy định khách hàng có thể sử dụng các giấy tờ sau để đăng ký làm thẻ ngân hàng, gồm:

– Thẻ căn cước công dân hoặc giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn,

– Giấy khai sinh (đối với cá nhân là công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi), thị thực nhập cảnh hoặc giấy tờ chứng minh được miễn thị thực nhập cảnh (đối với cá nhân là người nước ngoài) của chủ tài khoản.

Như vậy, hiện nay cá nhân hoàn toàn có thể sử dụng hộ chiếu còn thời hạn để đăng ký làm thẻ ngân hàng.

Hộ chiếu có làm được thẻ ngân hàng không? Chi phí ra sao? (Ảnh minh họa)

Điều kiện để cá nhân mở thẻ ngân hàng bằng hộ chiếu thế nào?

Trường hợp làm thẻ ngân hàng bằng hộ chiếu, bạn cần lưu ý về các điều kiện sau đây:

– Là công dân của nước Việt Nam, có quốc tịch Việt hoặc người nước ngoài đang sinh sống và làm việc hợp pháp trên lãnh thổ Việt Nam;

– Người không vi phạm hành vi dân sự, pháp luật và đủ 18 tuổi trở lên để làm thẻ chính và 15 tuổi trở lên nếu làm thẻ phụ;

– Trường hợp làm thẻ tín dụng thì khách hàng cần phải có thu nhập trên 05 triệu hoặc thu nhập ổn định từ 12 tháng trở lên (chứng minh bằng giấy tờ sao kê lương);

– Mang theo hộ chiếu còn đang trong thời hạn sử dụng (thông thường hộ chiếu có thời hạn khoảng 05 năm hoặc 10 năm).

Ngoài ra, người làm thẻ ngân hàng là người đảm bảo không có lịch sử tín dụng xấu hay nợ xấu mà chưa thanh toán…

 

Chi phí làm thẻ ngân hàng bằng hộ chiếu là bao nhiêu?

Mức phí mở thẻ ngân hàng bằng hộ chiếu sẽ tương đương mức phí làm thẻ bằng