Các phương tiện vượt đèn đỏ, đèn vàng bị phạt bao nhiêu?

Posted by

Vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng là những hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông và sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Vậy cụ thể mức phạt hiện nay đối với hành vi này là bao nhiêu?

<

Vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng là những hành vi không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông và sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Vậy cụ thể mức phạt hiện nay đối với hành vi này là bao nhiêu?

Chào bạn, tình trạng vượt đèn khi tham gia giao thông diễn ra khá phổ biến ở nhiều tuyến đường. Đề giải đáp cho vướng mắc của bạn, chúng tôi xin đưa các thông tin sau:

Thế nào là vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng?

Cần lưu ý, đối với đèn vàng, nếu người điều khiển phương tiện tham gia giao thông đã lỡ đi qua vạch ngay sau khi đèn chuyển vàng, sẽ được được đi tiếp. Tuy nhiên, với đèn đỏ, hành vi này được xem là vi phạm.

Vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu theo quy định hiện nay?

Mức phạt lỗi vượt đèn đỏ với các loại phương tiện được quy định như sau:

Phương tiện

Hành vi

Mức phạt

Căn cứ

Xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện)

Vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

Điểm e, khoản 4, điểm b Khoản 10 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, điểm g khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP

Xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng

Phạt tiền từ 4 – 6 triệu đồng; Đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 – 03 tháng; từ 02 đ- 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

 

Điểm a Khoản 5, điểm b, c Khoản 11 Điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và điểm đ Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP

Máy kéo, xe máy chuyên dùng

Vượt đèn đỏ, vượt đèn vàng

Phạt tiền từ 2 – 3 triệu đồng, tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (nếu điều khiển máy kéo), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (nếu điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 01 tháng đến 03 tháng; từ 02 đến 4 tháng nếu gây tai nạn.

Điểm đ Khoản 5; điểm a, b khoản 10 Điều 7 Nghị định 100/2019/NĐ-CP và điểm d Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP

Đi bộ vượt đèn đỏ, có bị phạt không?

Nội dung trên đã cho chúng ta có thể biết được xe máy vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu? Ôtô vượt đèn đỏ phạt bao nhiêu? Cũng như vượt đèn vàng phạt bao nhiêu? Như vậy nếu người đi bộ vượt đèn đỏ liệu có bị phạt không và mức phạt là bao nhiêu?

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 9 Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt người đi bộ vi phạm quy