Hành vi kết hôn khi chưa ly hôn bị xử lý thế nào?

Posted by

Kết hôn là một trong những việc hệ trọng trong đời người. Để việc kết hôn được công nhận, hợp pháp phải tuân thủ những quy định của pháp luật. Tuy nhiên, thực tế có người vẫn vi phạm chế độ hôn nhân, trong đó bao gồm cả việc

Kết hôn là một trong những việc hệ trọng trong đời người. Để việc kết hôn được công nhận, hợp pháp phải tuân thủ những quy định của pháp luật. Tuy nhiên, thực tế có người vẫn vi phạm chế độ hôn nhân, trong đó bao gồm cả việc kết hôn khi chưa ly hôn.

 

Chào bạn, HieuLuat xin thông tin về câu hỏi của bạn như sau:

Kết hôn khi chưa ly hôn có phạm luật?

Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về bảo vệ chế độ hôn nhân, gia đình nêu rõ những hành vi cấm trong quan hệ hôn nhân.

Cụ thể tại điểm c Khoản 2 Điều 5:

“2. Cấm các hành vi sau đây:

………….

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;…

Như vậy, nếu chỉ ly thân mà chưa làm thủ tục ly hôn thì hai người vẫn là vợ chồng, hành vi kết hôn khi chưa ly hôn bị pháp luật cấm, nói cách khác người có hành vi này là vi phạm pháp luật, sẽ bị xử phạt theo quy định.

Mức phạt thế nào, mời bạn theo dõi nội dung chúng tôi nêu dưới đây:

Kết hôn khi chưa ly hôn, xử phạt thế nào?

Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định xử phạt việc kết hôn hoặc chung sống với người khác như vợ chồng khi đang có vợ/chồng hợp pháp cụ thể tại khoản 1 Điều 59 như sau:

– Phạt tiền từ 3 – 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi:

+ Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

+ Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

+ Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

+ Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

+ Cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn hoặc cản trở ly hôn.

Ngoài ra, hành vi kết hôn khi chưa ly hôn còn có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ luật hình sự 2015  về tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

Theo đó, người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01