Khai sai trình độ học vấn khi làm CCCD, có phải đổi thẻ?

Posted by

Việc bắt buộc phải thực hiện khi đi làm thẻ Căn cước công dân đó là điền thông tin vào tờ khai. Vậy, nếu công dân ghi sai trình độ học vấn ở tờ khai thì có cần phải đổi thẻ hay không?

Chào bạn, có lẽ không ít người gặp phải t

Việc bắt buộc phải thực hiện khi đi làm thẻ Căn cước công dân đó là điền thông tin vào tờ khai. Vậy, nếu công dân ghi sai trình độ học vấn ở tờ khai thì có cần phải đổi thẻ hay không?

Chào bạn, có lẽ không ít người gặp phải trường hợp như bạn, khai sai một số thông tin khi đi làm thẻ CCCD. Để biết việc khai sai thông tin trình độ học vấn có cần phải thay đổi thẻ CCCD hay không, mời bạn theo dõi các thông tin sau:

Thông tin trong Cơ sở dữ liệu CCCD gồm những gì?

Theo Điều 15 Luật căn cước công dân 2014 thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân được quy định như sau:

a) Thông tin quy định tại khoản 1 Điều 9 của Luật này;

b) Ảnh chân dung;

c) Đặc điểm nhân dạng;

d) Vân tay;

đ) Họ, tên gọi khác;

e) Số, ngày, tháng, năm và nơi cấp Chứng minh nhân dân;

g) Nghề nghiệp, trừ quân nhân tại ngũ;

h) Trình độ học vấn;

i) Ngày, tháng, năm công dân thông báo mất Chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân.

Trong đó, thông tin quy định tại khoản 1 Điều 9 bao gồm: Họ, chữ đệm và tên khai sinh; Ngày, tháng, năm sinh; Giới tính; Nơi đăng ký khai sinh; Quê quán; Dân tộc; Tôn giáo; Quốc tịch; Tình trạng hôn nhân;…

Như vậy, nếu khi làm thủ tục cấp CCCD gắn chip cần phải kê khai thông tin về trình độ học vấn và sẽ được lưu thông tin trên Cơ sở dữ liệu căn cước công dân.



Khai sai trình độ học vấn khi làm căn cước, công dân có phải đổi thẻ? (Ảnh minh họa)

 



Cách ghi trình độ học vấn trên Tờ khai CCCD ra sao?

Căn cứ theo Thông tư 66/2015/TT-BCA được sủa đổi, bổ sung bởi Thông tư 41/2019/TT-BCA thì Tờ khai Căn cước công dân (mẫu CC01) được dùng khi kê khai thông tin về nhân thân của mình khi có yêu cầu cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD.

Theo đó, Mục 16 về trình độ học vấn được hướng dẫn khai như sau: Ghi trình độ học vấn cao nhất như tiến sĩ, thạc sĩ, đại học, cao đẳng, trung cấp, tốt nghiệp trung học phổ thông, tốt nghiệp trung học cơ sở…

Như vậy, công dân khi đi làm Căn cước thì ghi trình độ học vấn cao nhất của bản thân ở thời điểm điền tờ khai CCCD gắn chip.

Khai sai trình độ học vấn khi làm căn cước, có phải đổi thẻ?

Theo Khoản 2 Điều 3 Thông tư 06/2021/TT-BCA thì nội dung trên thẻ CCCD bao gồm:

1. Mặt trước thẻ Căn cước công dân, gồm:

– Bên trái, tính từ trên xuống có các thông tin: Hình Quốc huy nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam; ảnh của người được cấp thẻ Căn cước công dân cỡ 20 x 30 mm; Có giá trị đến/Date of expiry;

– Bên phải, tìn từ trên xuống gồm: chữ CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM; Độc lập – Tự do – Hạnh phúc; SOCIALIST REPUBLIC OF VIET NAM; Independence – Freedom – Happiness; dòng chữ CĂN CƯỚC CÔNG DÂN/Citizen Identity Card; biểu tượng chíp; mã QR; Số/No; Họ và tên/Full name; Ngày sinh/Date of birth; Giới tính/Sex; Quốc tịch/Nationality; Quê quán/Place of origin; Nơi thường trú/Place of residence;

2. Mặt sau thẻ Căn cước công dân, gồm:

– Bên trái, tính từ trên xuống, gồm các thông tin về đặc điểm nhân dạng/Personal identification; Ngày, tháng, năm/Date, month, year; CỤC TRƯỞNG CỤC CẢNH SÁT QUẢN LÝ HÀNH CHÍNH VỀ TRẬT TỰ XÃ HỘI/DIRECTOR GENERAL OF THE POLICE DEPARTMENT FOR ADMINISTRATIVE MANAGEMENT OF SOCIAL ORDER; chữ ký, họ và tên của người có thẩm quyền cấp thẻ; dấu có hình Quốc huy của cơ quan cấp thẻ Căn cước công dân; chíp điện tử.

– Bên phải, tính từ trên xuống: Có 2 ô gồm vân tay ngón trỏ trái/Left index finger; vân tay ngón trỏ phải/Right index finger của người được cấp thẻ Căn cước công dân.

– Dòng MRZ, khu vực để máy quét đọc chip.

Như vậy, trên thẻ CCCD gắn chip không có thông tin về trình độ học vấn. Nếu ghi sai trình độ học vấn cũng không ảnh hưởng đến thẻ CCCD của bạn.


Tuy nhiên trình độ học vấn sẽ được lưu trữ lên cơ sở dữ liệu Căn cước công dân nên muốn thay đổi thông tin về trình độ học vấn, bạn cần liên hệ với cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu Căn cước công dân để được hỗ trợ.

Trên đây là các thông tin liên quan đến vấn đề khai sai trình độ học vấn khi làm căn cước. Nếu có thêm vướng mắc, bạn đọc thể liên hệ với chúng tôi qua hotline  luatphap.vn để được các chuyên gia pháp lý hỗ trợ.

>> Không đổi sang CCCD khi CMND hết hạn có bị phạt?



Tin cùng chủ đề

Có thể bạn quan tâm

16/12/2021

16/12/2021

16/12/2021

Nội dung được sưu tầm bởi luatphap.vn

Bạn có bất kỳ câu hỏi nào vui lòng để lại comment.

Hotline: Liên hệ chúng tôi Email: tuvan@luatphap.vn

Ghi nguồn khi đăng tải lại

Việc bắt buộc phải thực hiện khi đi làm thẻ Căn cước công dân đó là điền thông tin vào tờ khai. Vậy, nếu công dân ghi sai trình độ học vấn ở tờ khai thì có cần phải đổi thẻ hay không?

Chào bạn, có lẽ không ít người gặp phải t

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *