Không làm căn cước công dân gắn chip, có sao không?

Posted by

Bộ Công an đã có khuyến cáo người dân nên sớm thực hiện các thủ tục chuyển sang thẻ Căn cước công dân (CCCD) gắn chip để thuận tiện hơn khi sử dụng và khi thực hiện các thủ tục hành chính không phải mang theo nhiều loại giấy tờ.

Bộ Công an đã có khuyến cáo người dân nên sớm thực hiện các thủ tục chuyển sang thẻ Căn cước công dân (CCCD) gắn chip để thuận tiện hơn khi sử dụng và khi thực hiện các thủ tục hành chính không phải mang theo nhiều loại giấy tờ.

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi cho HieuLuat, chúng tôi xin đưa các thông tin tham khảo về vướng mắc của bạn như sau:

 

Không làm căn cước công dân gắn chip, có sao không?

Theo đại diện Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội (C06 – Bộ Công an) thì hiện không có văn bản pháp luật nào quy định việc chấm dứt giá trị sử dụng của Chứng minh nhân dân hay CCCD mã vạch, cũng như CCCD gắn chip.

Do vậy, các loại thẻ như CMND, CCCD mã vạch, CCCD gắn chip vẫn có giá trị sử dụng, không thuộc trường hợp phải đổi, cấp lại và người dân chưa có nhu cầu đổi sang CCCD gắn chip thì vẫn sử dụng bình thường cho đến khi hết hạn theo quy định.

Cụ thể, CMND loại cũ có giá trị sử dụng là 15 năm kể từ ngày cấp.

Căn cước công dân 12 số mã vạch, thời hạn sử dụng được ghi ở mặt trước của thẻ.

Tuy nhiên theo Bộ Công an thì người dân nên sớm chuyển sang thẻ CCCD gắn chip để sử dụng được thuận tiện hơn và hưởng nhiều lợi ích.

Bên cạnh đó, CCCD gắn chip có độ bảo mật cao, dung lượng lưu trữ lớn, tích hợp được nhiều ứng dụng.

Sử dụng CCCD sẽ thuận lợi hơn khi công dân thực hiện các thủ tục hành chính cũng như trong công tác quản lý Nhà nước.

Thẻ CCCD gắn chip có thể thay thế được cho nhiều loại giấy tờ như giấy phép lái xe, thẻ ATM, thẻ bảo hiểm y tế, sổ hộ khẩu, tạm trú…

Đồng thời, những trường hợp công dân được cấp CMND, CCCD gắn mã vạch mà vẫn còn nguyên vẹn, còn thời hạn sử dụng, không thuộc trường hợp phải đổi, cấp lại, nếu người dân chưa có nhu cầu đổi sang CCCD gắn chip thì vẫn sử dụng bình thường cho đến khi hết hạn.

Không làm căn cước công dân gắn chip, bị phạt khi nào?

Mặc dù việc đổi sang CCCD gắn chip là không bắt buộc và công dân sẽ không bị phạt nếu CMND hay CCCD mã vạch còn giá trị sử dụng. Tuy nhiên cũng có một số trường hợp phải làm CCCD gắn chip nếu không sẽ bị xử phạt.

Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định 06 trường hợp phải đổi từ CMND sang CCCD gắn chip:

Ngoài ra, còn có 08 trường hợp người sử dụng CCCD cả gắn chip lẫn mã vạch phải đổi hoặc xin cấp lại CCCD gắn chip mới (theo quy định tại Điều 21, 23 Luật Căn cước công dân 2014):

Như vậy, người sử dụng CMND, CCCD thuộc 1 trong 14 trường hợp trên đều phải đổi sang thẻ CCCD gắn chip. Nếu không đ