Làm nhà gỗ có phải xin giấy phép không? Miễn giấy phép khi nào?

Posted by

Làm nhà gỗ có phải xin giấy phép không? Nếu phải xin giấy phép thì cần phải chuẩn bị những giấy tờ gì? … Những câu hỏi xoay quanh nội dung cấp giấy phép xây dựng cho nhà gỗ – một loại nhà đang tồn tại khác phổ biến hiện nay

Làm nhà gỗ có phải xin giấy phép không? Nếu phải xin giấy phép thì cần phải chuẩn bị những giấy tờ gì? … Những câu hỏi xoay quanh nội dung cấp giấy phép xây dựng cho nhà gỗ – một loại nhà đang tồn tại khác phổ biến hiện nay – sẽ được chúng tôi phân tích, giải đáp trong bài viết phía dưới.

Câu hỏi: Chào HieuLuat, gia đình tôi đang có dự định xây dựng căn nhà với mục đích là để ở, vật liệu xây dựng chính là bằng gỗ, trừ một vài diện tích trong căn nhà không thể xây lắp được bằng gỗ (ví dụ như kệ bếp, nhà vệ sinh…). Vậy Luật sư cho tôi hỏi, với trường hợp của gia đình tôi như vậy thì có phải xin giấy phép xây dựng trước khi xây nhà không? Nếu phải xin thì hồ sơ tôi cần chuẩn bị gồm những gì?

Làm nhà gỗ có phải xin giấy phép không?

Căn cứ Luật Xây dựng 2014, trước khi xây dựng các công trình, chủ đầu tư/người sở hữu các công trình xây dựng phải xin cấp giấy phép xây dựng (trừ các trường hợp được miễn). 

Theo thông tin chúng tôi nhận được, gia đình bạn đang có ý định xây dựng căn nhà ở được lắp ghép, xây dựng bằng vật liệu chính là gỗ; Công trình nhà ở này của bạn sẽ không phải xin cấp giấy phép xây dựng nếu thuộc một trong những trường hợp được quy định tại khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng 2014, được sửa đổi bởi khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020, cụ thể như sau:

– Nhà gỗ là công trình xây dựng tạm theo quy định tại Điều 131 Luật Xây dựng 2014, được sửa đổi bởi khoản 49 Điều 1 Luật Xây dựng 2020: Đây là loại công trình có kết cấu đơn giản, không có đầy đủ các công năng sử dụng như công trình chính, chỉ tồn tại trong khoảng thời gian ngắn và sẽ được phá dỡ khi hết thời hạn tồn tại hoặc khi công trình chính đã được xây dựng hoặc theo quyết định thu hồi/phá dỡ của cấp có thẩm quyền;

– Việc xây dựng nhà gỗ là quá trình thực hiện sửa chữa, cải tạo bên trong công trình hoặc công trình sửa chữa, cải tạo mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc theo quy định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Đồng thời, nội dung sửa chữa, cải tạo không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng đến an toàn kết cấu chịu lực của nhà gỗ, phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt và phải đảm bảo các yêu cầu về an toàn phòng, chống cháy, nổ và bảo vệ môi trường;

– Hoặc nhà gỗ nằm nằm trên địa bàn hai đơn vị hành chính cấp tỉnh trở lên hoặc nhà gỗ là công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị phù hợp với quy hoạch xây dựng hoặc quy hoạch có tính chất kỹ thuật, chuyên ngành đã được cơ q