Muốn ly hôn thuận tình không cần ra tòa, phải làm thế nào?

Posted by

Trong quá trình ly hôn, nhiều cặp vợ chồng có nhu cầu không muốn đến tham dự phiên họp, phiên tòa ly hôn. ​Muốn ly hôn thuận tình không cần ra tòa, phải làm thế nào?

Thủ tục thuận tình ly hôn tiến hành thế nào?

Trong quá trình ly hôn, nhiều cặp vợ chồng có nhu cầu không muốn đến tham dự phiên họp, phiên tòa ly hôn. ​Muốn ly hôn thuận tình không cần ra tòa, phải làm thế nào?

Thủ tục thuận tình ly hôn tiến hành thế nào?

Căn cứ Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015, việc ly hôn thuận tình tiến hành theo các bước sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ tới Tòa án nhân dân có thẩm quyền

Bước 2: Thụ lý vụ án

– Sau khi nhận được đầy đủ hồ sơ ly hôn theo quy định của pháp luật, Chánh án Tòa án sẽ phân công Thẩm phán giải quyết trong thời hạn 03 ngày, 

– Cần nộp lệ phí trong vòng 05 ngày làm việc.

–  Tòa án thụ lý đơn yêu cầu khi người yêu cầu nộp cho Tòa án biên lai thu tiền lệ phí yêu cầu giải quyết việc dân sự;

Bước 3: Tòa án chuẩn bị xét đơn yêu cầu và mở phiên họp công khai để giải quyết việc yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

Thời hạn chuẩn bị xét đơn yêu cầu là 01 tháng, kể từ ngày thụ lý. Trong thời gian này, Tòa án sẽ phải tiến hành họp kiểm tra việc giao nộp, tiếp cận, công khai chứng cứ và hòa giải.

Bước 4: Ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn

Việc công nhận thuận tình ly hôn chỉ đặt ra nếu hòa giải không thành, vợ chồng vẫn muốn ly hôn thì Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn. Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày quyết định công nhận thuận tình ly hôn có hiệu lực pháp luật.



 

Muốn giải quyết thuận tình ly hôn mà không cần đến Tòa được không?

Khoản 2 Điều 397 Bộ luật Tố tụng dân sự nêu rõ, khi giải quyết yêu cầu ly hôn thuận tình, Thẩm phán phải tiến hành hòa giải để vợ chồng đoàn tụ; giải thích về quyền và nghĩa vụ giữa vợ và chồng, giữa cha, mẹ và con, giữa các thành viên khác trong gia đình, về trách nhiệm cấp dưỡng và các vấn đề khác liên quan đến hôn nhân và gia đình.

Như vậy, ly hôn thuận tình phải tiến hành hòa giải tại Tòa trừ một số trường hợp đặc biệt.

Thông thường hòa giải ly hôn thuận tình có thể được tổ chức 01 đến 02 lần. Theo khoản 4 Điều 85 Bộ luật Tố tụng Dân sự, với việc ly hôn nói chung, ly hôn thuận tình nói riêng, đương sự không được ủy quyền cho người khác thay mặt mình tham gia tố tụng.

Như vậy, muốn thuận tình ly hôn, hai bên cần có mặt tại phiên hòa giải để thực hiện thủ tục này.

Căn cứ khoản 2 Điều 367 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015, người yêu cầu hoặc người đại diện hợp pháp, người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của họ phải tham gia phiên họp theo giấy triệu tập